Đồng hồ so

Author
kutithichrock viết:
Nếu mà kuti chỉ cần dùng cái " indicate " ?? mà đo được chính xác đến 0.0005 thì thật sự quá siêu rồi ,svb tôi chịu thua là cái chắc,chủ đề này nên đóng.
đây là cái gauge để check lead

bác có nhìn thấy số 5 không? đó là giá trị 5 ngàn (.005) và được chia làm 10 phần, mỗi phần là nữa ngàn (.0005), bác coi tiếp cái clip trên youtube thì biết là mình có check đc .0005 nhé

http://www.youtube.com/watch?v=i9Ai51PZ_X4
targer cho cái lead này là +.0005 đấy bác, ren vuông, 3 ren trên 1 inch, chác bác kô tiếp xúc nhiều với ống dẫn dầu, nhiều hãng thiết kế ra ren lắm nên xức cạnh tranh khá cao, thằng nào thiết kế ra ống chịu xức ép tốt, xoắn lẹ, đỡ mất thời gian ngoài dàn khoan là ăn tiền vì thế tolerance rất hẹp bác ạ, kuti có tài liệu về mấy ren này nhưng kô giám bỏ lên đây, chuyện đi tù đấy, tài sản của công ty mình kô đc phép sử dụng, cái đoạn code G76 khoaitay bỏ lên đây củng làm kuti hết cả hồ, mấy bữa đó nghiên cưu nên kô nói chiện với bạn gái, thế là nó giận, tưởng kuti lại đi tán gái lung tung, thế là phải giải thik, bạn gái kuti biết khoaitay và khoaitay là sinh viện đang theo học ngành cơ khí nên bảo hỏi khoaitay giùm, kuti đã bảo là chắc khoaitay chưa học đến đâu, nàng vẫn nằng nặc bảo đưa cho nàng thế là khoaitay nhận đc, bỏ lên đây, lúc đó khoaitay đang ôn thi nên làm biếng trả lời, nhờ mọi người trên đây trả lời giùm, lúc đó kuti mới biết điễn đàn này, các bác biết rùi đó ở xứ mỹ này, kiện tụng kinh lắm, thôi thì tránh đc cái nào cứ tránh thui.
Nếu chưa hài lòng thì cũng chịu thua thôi.Hết sức rồi.
<== chắc quê bác ở quảng ninh, than nhiều lắm hen, bác ah mình chủ yếu giúp đở nhau trên tinh thần tự nguyện, ai biết gì chỉ đó, hoăc có í tưởng gì thì chia sẽ, kuti vẫn chưa cám ơn bác về sự giải thik của svb về phần cắt thô nữa muh, chúc bác vui ve và rất cám ơn bác về sự chia sẽ

Thiết nghĩ bệnh trầm kha của giáo dục Việt Nam phải mất nhiều năm nữa để lọc thải hết những di căn của nó, mang lại cho đất nước nền giáo dục khỏe mạnh, người dân có thể mạnh dạn nhận rõ sai lầm để rồi sửa chữa. Chứ hiện nay nhiều người chỉ biết đọc sách rồi rao giảng lại cho thiên hạ nghe trong khi không rõ mình đang nói gì! Tội nghiệp thay!
<== tiện thể đây cho kuti gủi vài lời đến vnnewcentery, kuti rất thảng thẳng, cảm thấy cái gì quá đáng kuti sẽ nói, mặc dù bác là mod ở đây thật, bác củng nên biêt rằng, mọi người trong đậy đều có gốc gác từ việt nam, bác máng như thế chảng khác nào bác bảo anh em trong đây đều là di căng của nền giáo dục việt nam, hi vọng anh em trao đổi trên tinh thần tự nguyện và vui vẽ, kuti nói bậy bạ bác xóa bài của kuti củng đc, noi song thì thôi, có dịp gặp kuti xin kính bác một ly, vậy nhé.
Cũng chỉ do mỗi người làm mỗi chỗ khác nhau nên dùng máy khác nhau và hệ đo khác nhau thôi mà! Tôi thì làm với bọn Nhật còn bác thì làm với bọn Mỹ. Thôi bỏ qua vụ này anh em cùng nhau xây dựng diễn đàn cho tốt. Mà trên diễn đàn có gì anh em phải tranh luận sôi nổi thì mới có ý nghĩa!
Bác QuyenQCM nếu bác làm máy phay rồi thì máy tiện chẳng có gì khó cả. Nó cũng tương tự thôi mà. Nhưng về vấn đề nguy hiểm thì máy tiện lớn hơn đấy vì nếu không cẩn thận thì hỏng dao với lại lệch bàn gá dao rất dễ xảy ra. Mà chỉnh lại bàn gá dao thì rất phức tạp đấy, mệt lắm!

Last edited by a moderator:
D

dondoan

Ông nào mở trang này dùng mấy chữ "Cao Thủ " ngại quá...! Thủ trên mà không thủ dưới có ngày bị trúng trưởng ở dưới ấy thì nát .....,lần sau nếu có thủ thì nhớ "hạ thủ " nữa thì an toàn hơn,chỉ trọng mặt mũi mà bỏ trống phần dưới chỗ hiểm thì thật là trời ơi...! :-[ :-[

Q

QUE_THANH

vnnewcentury viết:
kutithichrock viết:
Nếu mà kuti chỉ cần dùng cái " indicate " ?? mà đo được chính xác đến 0.0005 thì thật sự quá siêu rồi ,svb tôi chịu thua là cái chắc,chủ đề này nên đóng.
đây là cái gauge để check lead
[img width=640 height=480]http://i243.photobucket.com/albums/ff104/kutithichrock/26-06-08_0805.jpg[/img]
bác có nhìn thấy số 5 không? đó là giá trị 5 ngàn (.005) và được chia làm 10 phần, mỗi phần là nữa ngàn (.0005), bác coi tiếp cái clip trên youtube thì biết là mình có check đc .0005 nhé
[img width=640 height=480]http://i243.photobucket.com/albums/ff104/kutithichrock/26-06-08_0804.jpg[/img]
[img width=640 height=480]http://i243.photobucket.com/albums/ff104/kutithichrock/26-06-08_0806.jpg[/img]
http://www.youtube.com/watch?v=i9Ai51PZ_X4
targer cho cái lead này là +.0005 đấy bác, ren vuông, 3 ren trên 1 inch, chác bác kô tiếp xúc nhiều với ống dẫn dầu, nhiều hãng thiết kế ra ren lắm nên xức cạnh tranh khá cao, thằng nào thiết kế ra ống chịu xức ép tốt, xoắn lẹ, đỡ mất thời gian ngoài dàn khoan là ăn tiền vì thế tolerance rất hẹp bác ạ, kuti có tài liệu về mấy ren này nhưng kô giám bỏ lên đây, chuyện đi tù đấy, tài sản của công ty mình kô đc phép sử dụng, cái đoạn code G76 khoaitay bỏ lên đây củng làm kuti hết cả hồ, mấy bữa đó nghiên cưu nên kô nói chiện với bạn gái, thế là nó giận, tưởng kuti lại đi tán gái lung tung, thế là phải giải thik, bạn gái kuti biết khoaitay và khoaitay là sinh viện đang theo học ngành cơ khí nên bảo hỏi khoaitay giùm, kuti đã bảo là chắc khoaitay chưa học đến đâu, nàng vẫn nằng nặc bảo đưa cho nàng thế là khoaitay nhận đc, bỏ lên đây, lúc đó khoaitay đang ôn thi nên làm biếng trả lời, nhờ mọi người trên đây trả lời giùm, lúc đó kuti mới biết điễn đàn này, các bác biết rùi đó ở xứ mỹ này, kiện tụng kinh lắm, thôi thì tránh đc cái nào cứ tránh thui.

Mèn ơi, cái Lead Gauge thời tui chưa sanh này mà đo được tới độ chính xác 5/1000 thì QT này cũng "chạy rớt dép" huống hồ các đàn anh kinh nghiệm như svd, dondoan. Anh svb kêu thôi đóng cái topic này lại là vì ảnh rất lịch sự đó. Nói thiệt, rinh nguyên cái cục sắt này bỏ lên máy đo 3 chiều hay để dưới kính hiển vi công nghiệp, không biết đo có ra hay không nữa là cái gauge này. Ông bạn kuti này phải được tôn làm sư tổ nghề đo chính xác. Ở chỗ QT làm , máy chính xác cao và mới rất nhiều nhưng mà các kỹ sư Nhật đứng máy mà nghe tới độ chính xác cấp 0.02 hoặc 0.01 cũng đã nổi da gà, run rét rồi. Có lần máy đang chạy mà có thằng nhóc làm lăn ngả cái thùng phuy đựng dầu trong line máy CNC thôi mà chú Thành trong MES này còn bắt tháo toàn bộ hàng xung quanh khu vực đó ra liệng hết vì chỉ rung bao nhiêu đó thôi là sản phẩm bị sai , sợ đo trong phạm vi 0.01 không ra thà liệng trước bắt chạy lại cái khác bảo đảm hơn.Chưa nói tới cục sắt của bạn bự cỡ đó , tiện trong xưởng xong chỉ cần rinh ra khỏi xưởng là sai số đã phát sinh rồi.

K

kutithichrock

meslab meslab meslab meslab meslab meslab meslab

K

kutithichrock

meslab meslab meslab meslab meslab meslab meslab

Thanks,QUE_THANH ;)

Đính chính một tí để các bạn trẻ đang đi học nghề khỏi bị mấy bác thợ người nước ngoài khỏ u đầu khi bị sai đi lấy đồ nghề mà lấy trật lất vì không rành tiếng Anh,hic hic!!
1/ Indicate là một động từ .
2/ Indicator là danh từ chỉ một loại dụng cụ đo.
-có hai loại indicator
a/ drop indicator

b/ test indicator

3/ Gauge ( hay gage) cũng có nhiều loại.
Lead gauge là dụng cu để đo " width and lead " của ren do hãng Allen Gauges and Tool CO sãn xuất .Nếu tài liệu của tôi không sai thì cái gauge này được Mít tờ Kinch Allen sáng chế và bằng phát minh cấp ngày 25-12-1951 (không biết có ai trong diễn đàn này lớn tuổi hơn cái gauge này không? :) )
Nguyên tắc dùng như sau : dùng một cái gage khác được mài đúng kích thước của bước ren muốn gia công ( với sai số là +,- 0.0002 ) để set zero trên gauge,sau đó đo để biết độ sai biệt của ren được gia công.Cái gauge này lại có sai số +,-.0002.( Hai cái +,-0.0002 này là do Allen Gauge công bố ) Người thợ giỏi lúc đo đặt dụng cụ này thẳng góc 100% với hai thành của ren thì đã có sai số mặc định là +,- 0.0004.
Nhưng mấy bác "siêu thợ đo "thì rất hay,lúc đo họ có khả năng lấy cái -0.0002 của việc set zero để bù cho cái +0.0002 khi đo lead của ren nên sai số mặc định trở thành zero ;) ;) ;)

Chỉ có điều bất tiện là kết quả này sẽ do bác thợ ĐO ,NHÌN ,xong bác ấy PHÁN là đúng .Không có gì làm chứng. :) :) :)
Rất không may là đối với mấy dung sai này khách hàng của tôi luôn đói hỏi một bản báo cáo kiểm nghiệm đựoc in ra từ máy tính nối với CMM.(CMM vẫn phải có giấy chứng nhận được kiểm tra định kỳ về độ chính xác bởi một công ty có thẩm quyền )
Cái gauge này chỉ giúp tạm đo thành phẩm trên máykhi đang gia công.Không bao giờ có thể lấy ra để lý luận với khách hàng

*** Indicator vẫn check lead được nhưng set up rất " nhiêu khê "
- Tôi chỉ mới một lần làm ren với dung sai +,-0.0015.Đó là loại 55 độ Whitworth form (có nhắc đến trong diễn đàn ,mục sự cố kỷ thuật ) ,dùng trong hầu hết các kính hiển vi theo tiêu chuẩn Royal Microscopal Society ( RMS )
svb

P

phuongnam8

Sao các bác không dùng thiết bị đo hiện số (điện tử). Hiện nay giá cũng không đắt lắm mà dùng tiện lợi, không mất thời gian khi đọc giá trị đo. Chỗ cty em dùng thước cặp (caliptor) chính xác hiển thị số 0.01, panme hiển thị số 0.001, drop indicator hiển thị số 0.001 (tất cả có độ chính xác cao hơn 10 lần so với thước cơ - vd thước cặp cơ chỉ đo chính xác 0.1). Khi đo thì bấm nút reset để giá trị về zero rồi bắt đầu đo. Nếu chi tiết quan trọng thì khi đo phải mang bao tay cao su để tránh rỉ sét và dính bẩn dụng cụ đo. Tất cả thiết bị đo phải hiệu chuẩn 1 lần/năm. Ngoài ra phải thường xuyên kiểm tra thiết bị đo bằng mẫu chuẩn (master) đặt trong hộp kín (không bụi) trữ ở nhiệt độ 15-20*C để phòng trường hợp thiết bị đo hư đột xuất. Các bác muốn gia công hàng cho Âu Mỹ Nhật thì phải bảo đảm thiết bị đo như thế. Nếu các bác ở Sàigòn thì thấy có bán các dụng cụ trên (đa số của Nhật) ở Chợ Dân Sinh.