Đồ án công nghệ chế tạo máy.

Author
Chào mọi người . Hiện tại e đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy chi tiết chạc ba như hình dưới đây.cho em hỏi là chi tiết chạc ba dùng vào mục đích gì. Hiện tại chi tiết có cái rãnh suốt. Em không biết dùng làm gì ạ. Nhờ mọi người giúp em câu hỏi này ạ . Chúc mọi người buổi tối vui vẻ.

lddung

Chuyên gia cao cấp
Đồ án công nghệ chứ không phải đồ án thiết kế. Sinh viên chỉ cần biết Yêu Cầu đề ra và giải quyết được Yêu cầu đề bài/bản vẽ. Chi tiết đó để làm gì ở đâu không cần quan tâm. Trên thực tế làm việc đôi khi không được phép quan tâm.

Author
Dạ. E cảm ơn anh ạ. Cho em hỏi 3 cái lỗ này dùng vào mục đích gì ạ. Theo e nghĩ là định hướng cho trục chạy lên xuống thông qua lỗ này. Nhờ anh phản hồi sớm giúp e ạ.

Author
Đồ án công nghệ chứ không phải đồ án
Đồ án công nghệ chứ không phải đồ án thiết kế. Sinh viên chỉ cần biết Yêu Cầu đề ra và giải quyết được Yêu cầu đề bài/bản vẽ. Chi tiết đó để làm gì ở đâu không cần quan tâm. Trên thực tế làm việc đôi khi không được phép quan tâm.
Rãnh dài này có bậc sâu 2 mm, rộng 3,5 mm.
Đoán là để kẹp một cái chốt đường kính 9 mm lên chi tiết này, vị trí kẹp điều chỉnh được.
Dạ. E cảm ơn anh ạ. Cho em hỏi 3 cái lỗ này dùng vào mục đích gì ạ. Theo e nghĩ là định hướng cho trục chạy lên xuống thông qua lỗ này. Nhờ anh phản hồi sớm giúp e ạ.

Author
Dạ. E cảm ơn ý kiến của anh. Nếu ví dụ trong trường hợp chi tiết không có trong thực tế thì e nghĩ mình củng phải biết mục đích của chi tiết là gì. Kinh nghiệm thực tế của e cung chưa có nên e mới tham khảo ý kiến mọi người ạ. A có góp ý gì phản hồi giúp e ạ.

H

huyspktvinh

có bác nào có bản vẽ cắt hệ thống điều khiển hộp chạy dao máy tiện t620 or 1k62 không ạ
ai có thì gửi qua huychach2000@gmail.com
em cảm ơn nhiều

phupsh90

Active Member
Các bạn sinh viên làm đồ án toàn lên đây hỏi, trong khi chả hỏi thầy hướng dẫn mấy, các thầy có khó tính lắm đâu :D

TYA

Well-Known Member
Ngta đã nói ở trên rồi, là đừng và ko phải quan tâm mọi tính năng, chức năng.
Làm sao thu đc kết quả thỏa mãn theo bv nêu ra là ok.

Cái đề bài cần mang tới người nào vẽ mà hỏi: ông/bà ghi độ nhám kiểu này có theo quốc tế ko, và vì sao phải Rz Ra lẫn lộn (cụ thể chi tiết này).

Việc xem xét tính năng chỉ cần thiết khi có ý kiến khiếu nại, cải tiến.
Chẳng hạn, bạn hỏi ra được là chi tiết này lắp trong pháo xe tăng, mà bản vẽ ghi làm bằng nhựa. Hay bạn thấy bánh răng lắp vào máy tuốt lúa thằng tke lại yc phẩm chất chi tiết như lắp vào xe hơi, hoặc ngược lại.
Hoặc chỗ này ko lắp cái gì, tại sao phải gia công trong khi có thể Đúc...v.v

Đấy, như bv trên nếu bạn mạnh dạn hỏi, khiếu nại, cải tiến thì hãy hỏi cách ghi kí hiệu nhám, hỏi dung sai hình học của các lỗ tinh (vì thường là phải đi kèm theo chứ ko phải gia công bóng lộn và đúng size rồi thì lỗ xiên xẹo ra sao cũng đành...)

Dạ. E cảm ơn ý kiến của anh. Nếu ví dụ trong trường hợp chi tiết không có trong thực tế thì e nghĩ mình củng phải biết mục đích của chi tiết là gì. Kinh nghiệm thực tế của e cung chưa có nên e mới tham khảo ý kiến mọi người ạ. A có góp ý gì phản hồi giúp e ạ.
Ở góc độ chuyên nghiệp, người ta sẽ không quan tâm đến mục đích sử dụng của chi tiết bạn ạ. Đơn giản vì nó không cần thiết, và hoặc mang tính "bí mật" công nghệ của đơn vị đặt gia công.
Các bản vẽ mình từng xuất cho các đơn vị gia công chưa bao giờ có ai hỏi lại mình chi tiết dùng vào việc gì cả.

Còn nếu bạn muốn "reverse engineering" thì có thể suy đoán và kinh nghiệm- nếu có thời gian. Nhưng cái đó cơ bản là mò mẫm.
Và cơ bản trong sản xuất việc ai người đó làm- nếu ko phải việc của mình mà tham gia cũng nhiều phiền toái.

C

CedricDao

Ở góc độ chuyên nghiệp, người ta sẽ không quan tâm đến mục đích sử dụng của chi tiết bạn ạ. Đơn giản vì nó không cần thiết, và hoặc mang tính "bí mật" công nghệ của đơn vị đặt gia công.
Các bản vẽ mình từng xuất cho các đơn vị gia công chưa bao giờ có ai hỏi lại mình chi tiết dùng vào việc gì cả.

Còn nếu bạn muốn "reverse engineering" thì có thể suy đoán và kinh nghiệm- nếu có thời gian. Nhưng cái đó cơ bản là mò mẫm.
Và cơ bản trong sản xuất việc ai người đó làm- nếu ko phải việc của mình mà tham gia cũng nhiều phiền toái.
Mình đồng ý là trong phạm vi môn học thì không cần thiết phải biết chi tiết đó dùng để làm gì. Tuy nhiên mình đã gặp trường hợp bên gia công được đặt hàng chế tạo hàng loạt một chi tiết của súng quân dụng. Và theo như mình biết thì kể cả khi bạn không biết là chi tiết đó dùng để chế tạo súng, bạn cũng có thể bị khởi tố hình sự. Trường hợp này trên mạng không thiếu.
https://nld.com.vn/phap-luat/xu-ke-...ram-bo-phan-sung-tu-che-20171103165400544.htm