Đo Độ Đồng Tâm Của 3 Lỗ

Author
em chào cả nhà, hiện em đang làm đồ án công nghệ, nhưng vẫn chưa biết cách nào để đo độ đồng tâm tâm của lỗ bậc, có pro nào biết chỉ em với, em cảm ơn! chúc cả nhả rực rỡ......

QuyenQCM

Active Member
Ðề: Đo Độ Đồng Tâm Của 3 Lỗ

cặp vào máy tiện hoặc đồ gá( sao cho chi tiết có thể quay tròn đều quanh đường tâm của nó) dùng đồng hồ so tỳ vào mặt lỗ rồi xoay tròn chi tiết, lúc đó sẽ kiểm tra được độ tròn của lỗ, tịnh tiến đồng hồ theo hướng dọc trục rồi tỳ vào đường kính tiếp theo... rồi so sánh sẽ có kết quả !

Author

nếu em gắn đồ hồ so vào một cái trục, rồi tịnh tiến vào lỗ, có được không anh?

Nếu có máy đo 3D thì khỏi lo còn không thì mình nghỉ cần đo độ vuông góc của 3 cái trụ kia với mặt đáy ( có thể mặt khác) rồi đo bề dày của thành trụ (mép ngoài trụ làm chuẩn) là có thể xác định được

mrgiang99

Active Member

Các phép đo càng trực tiếp càng cho kết quả chính xác.

Quay chi tiết để so lấy tâm của 1 bậc làm chuẩn, so đó tịnh tiến ra bậc khác, lại xoay chi tiết để lấy kết quả sai lệch, tiếp tục thế cho bậc còn lại.

Nếu em muốn quay đồng hồ so thì khó đọc, nếu là loại kết nối đọc trên panel thì OK.
Nhưng về nguyên tắc, cần xét đến việc quay dụng cụ đo không ảnh hưởng đến tính chính xác của phép đo và ảnh hưởng đến dụng cụ đo.