A

auto

Author
nhơ mọi người giup mình chút nhé:minh vừa có một bài thực hành đo độ nhám bè mặt băng máy MITUTOYU SJ-400.sau khi đo co kêt quả nhu sau:
4.0mm.lamda.c 0,8mmX5.Ra 0,508 micromet.Rz 3,05 micromet.RY 4,06 micro met.Rq0,66 micromet .Ver 4,0 micromet.Hor 200,0 micromet.nhờ mọi người ai biết giải thích giúp minh những kí hiệu đó nhé.thanks

TYA

Well-Known Member
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=2422&page=3
Tham khảo thêm ở đó.

L4.0mm là chiều dài đo (judge. lenght, samping length.....), 0.8 là chiều dài lấy mẫu(cut-off lenght) tức là máy cắt ra 0.8mm ngẫu nhiên trên chiều dài đo để đánh giá giá trị

Rz,Ra không phải nói.
Ry là gái trị max của điểm cao nhất trên đươgnf nhám
Rv - là ................................thấp nhất trên đường nhám

hai cái Ver va Hor. chắc bạn nhầm là um, nó là mm mà ? tỉ lệ scale kết quả trên màn hình, bản in...

===========
chú ý Rz,x,y,v,q ... có khác nhau 1 chút ngay cả trong cùng hệ thống JIS với nhau (ví dụ JiS1982 và JIS2002)
chúng còn khác nhau giữa ISO, ANSI, DIN, JIS....

N

namha_114111

Author
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=2422&page=3
Tham khảo thêm ở đó.

L4.0mm là chiều dài đo (judge. lenght, samping length.....), 0.8 là chiều dài lấy mẫu(cut-off lenght) tức là máy cắt ra 0.8mm ngẫu nhiên trên chiều dài đo để đánh giá giá trị

Rz,Ra không phải nói.
Ry là gái trị max của điểm cao nhất trên đươgnf nhám
Rv - là ................................thấp nhất trên đường nhám

hai cái Ver va Hor. chắc bạn nhầm là um, nó là mm mà ? tỉ lệ scale kết quả trên màn hình, bản in...

===========
chú ý Rz,x,y,v,q ... có khác nhau 1 chút ngay cả trong cùng hệ thống JIS với nhau (ví dụ JiS1982 và JIS2002)
chúng còn khác nhau giữa ISO, ANSI, DIN, JIS....

ah
chào đaị ca em cũng có bài tạp y hệt cậu kia va em muốn dại ca giải thích rõ hơn về:<ver.> và<hor.> la cai gì ạ!nó do cái thông số gì của máy. đơn vị:ver. 2.0micromet/cm
hor. 200.0micromet/cm
chứ ko có thấy mm đại ca ạ!có thể là sai nhưng nhờ đại ca chỉ dùm.thanks

V

Vo HuyThanh

Author
Chắc mấy em coi trên băng giấy in ra của biểu đồ đo độ nhám.
Ver : Vertical chiều đứng trong biểu đồ in ra thì nó biểu diễn phạm vi sâu hay cạn của độ nhám so với vạch trung gian tức đường thẳng chính giữa nên đơn vị của nó là micromet.
Hor : Horizontal chiều ngang hay chiều dài phạm vi đo, nếu vật đo là hình trụ tròn thì nó là chiều dài đường cong cung tròn của phạm vi đo , thường đơn vị chiều dài này là mm.
Học trò trung học gọi 2 cái này là trục tung và trục hoành đó mà.
Còn mấy cái ký hiệu độ nhám thì chắc các em biết hết rồi , khỏi giải thích , muốn hiểu sâu hơn thì chịu khó tìm lại trong các bài viết cũ của diễn đàn

TYA

Well-Known Member
ah
chào đaị ca em cũng có bài tạp y hệt cậu kia va em muốn dại ca giải thích rõ hơn về:<ver.> và<hor.> la cai gì ạ!nó do cái thông số gì của máy. đơn vị:ver. 2.0micromet/cm
hor. 200.0micromet/cm
chứ ko có thấy mm đại ca ạ!có thể là sai nhưng nhờ đại ca chỉ dùm.thanks

cái ver và hoz đó là tỉ lệ xích in ra/ hiện hình trên màn hình - nếu máy có màn hình

Việc cụ thể nó ghi là ver,hoz hay scaleX scalY hay magnifical.... gì gì đó thì nó tùy hãnng máy đo

bên anh có mấy máy của Tokyo Seimistu và Míttutio, anh đã đo thực tế

với câu hỏi trên, anh đoán chắc đến 90%, tuy nhiên anh k được tiếp cận máy mà em hỏi nên còn 10% trả lời sai:68:

******* Ở kết quả trên, nếu Rz~3um thì với tỉ lệ ver 2um/cm thì khi đo trên bản in, sẽ có 1.5cm (=Rz/Ver = 3/(2/1cm)=1.5cm

Thử xem??

Last edited:
A

auto

Author
do do nham

cam on an hnieu.nhung anh lam on giai thich cho em Rq di.em tim nhieu sach ma khong thay noi toi.

A

auto

Author
may cua em do la may mitutoyo,chac giong loai may anh co.bon em chi dc xem thay giao lam chu khong dc truc tiep lam nen khong hieu lam.anh giai thich ho em Rq nua nhe.thanks anh nhieu.

TYA

Well-Known Member
Có lắm loại nhám Rx,y,z,q,p,a,c.... mà cứ hỏi thế này anh die mất.

Rq là "căn bậc 2 trung bình bình phương sai lệch". Chịu thôi, nghe lủng củng lắm vì tiếng Việt chuẩn định nghĩa chắc j đã có

Rq=căn bậc 2 của(1/L*tích phân 0->L hàm f^2(x)dx)

trong đó fx là biên dạng nhám

nó còn ký hiệu là RMS,Pq ..... nói chung khác nhau theo hệ thóng t/c các nước

Rp là chiều cao max của đỉnh nhám trên chuẩn L, còn ghi là Rmax, Rpmax, Rm, Pp.....

(đo xuống đường trung bình)
(ĐỂ NHỚ p viết tắt tiếng anh PEAK)

Rp = max fx

Rv = min fx

Rv là viết tắt Valley - chiều sâu nhất đáy nhám..

Thôi bài này nhé!

N

namha_114111

Author
[FONT=&quot] đúng là máy Tokyo Seimistu và Míttutio
[/FONT]

xin hoi Auto hoc o truong nao vay?boi vi may ma cac ban thuc hanh la may mittoyo nen may nay bon minh cung vua thuc hanh xong cho nen cung rat giong bon minh

H

huydong_cay

Author
Em đang làm bài tập của môn Dung Sai về máy Mitutoyo Surftest SJ-400. Bác nào co ảnh của máy này cho em xin vói! E tìm mãi mà không thấy,ma giờ E đang rất cần. thank! Các bác nhiều!

H

huydong_cay

Author
cac bac cho em hoi cai nay voi
thong so Ra & Rz co nghia la gi vay

L

lfree2009

Author
Khoảng đo của bạn là 4mm =0.8x5 (bước đo 0.8 (lamda), n=5.
Độ bóng: Ra=0.5, Rz =3.05, Ry = 4.06, Rq =0.66 , có lẽ bạn đã lấy mẫu hiệu chuẩn theo máy để đo. Tùy theo yêu cầu thiết kế, bạn có thể chọn giá trị độ nhám phù hợp
Về tỷ lệ để đọc trên biểu đồ : Đứng (ver) = 4 (mỗi ô có giá trị 4 micromet); chiều ngàng (hor) = 200 (mổi ô tương ứng 200 micromet) .
Để biết thêm, bạn có thể xem cuốn sách hướng dẫn = tiếng Anh theo máy

P
Author
Ðề: Đo độ nhám bề mặt

chào mọi người , ai có thể chỉ giúp mình là có bao nhiêu phương pháp đo độ nhám ? ,thanks

T

thinhtran

Author
Ðề: Đo độ nhám bề mặt

cho em hỏi cách kiểm tra độ nhám bề mặt sản phẩm cỏ khí