đồ gá phay hai mặt bên của trục bậc

• Thread starter phamconganh
  • Ngày mở chủ đề
P

phamconganh

Author

Em cần phay cắt hai mặt bên có đường kính lớn nhất của trục bậc như hình trên mà đang tìm cách gá trên máy phay, máy anh xem có cách nào để gá đặt không chỉ cho em với!

Ðề: đồ gá phay hai mặt bên của trục bậc

đau có gì khó lắm đau ta. hông biết bạn đang phân vân ở điển nào. có thể nói ra đẻ mọi người giúp cho.

mình nghĩ dùng trấu cặp gá đứng trên máy phay là giải quyết được

_

Mình có ý như thế này:

Đầu tiên thì bạn làm bên tiện được 1 chi tiết như thế này.

Sau đó bạn tạo 1 đồ gá như sau và phải tạo các lỗ ren ở mặt sau của đồ gá để có thể kẹp chặt cùng với angle flat ở 1 độ cao tương ứng với chi tiết. Sau đó thì phay tiếp tục 2 mặt bên của đường kính lớn cùng các lỗ. Lúc tạo đồ gá bạn phải chừa 1 khoảng cách nhỏ giữa 2 chi tiết của đồ gá để khi siết ốc lại nó mới có thể giữ chi tiết cố định.
Ngoài ra trên thị trường cũng có bán 1 số angle dùng để kẹp cho đường tròn, dựa vào nó đôi khi chúng ta cũng có thể kẹp được tùy theo chi tiết của bạn lớn nhỏ.

_

P

phamconganh

Author

mình đang phân vân không biết đặt trục nằm ngang dung 2 khối v tự định tâm để định vị và kẹp chặt rồi dùng 2 dao phay đĩa phay 2 mặt bên thì có được không?

Trong trường hợp chi tiết của bạn ở đường kính lớn nhất không có các lỗ thì làm theo cách đặt nằm ngang cũng được, nhưng vì trước sau gì bạn cũng phải dựng đứng để cắt các lỗ đó thì tại sao không làm cùng một lập trình cho nó chính xác hơn.

N

ngochoi

Author

Em cần phay cắt hai mặt bên có đường kính lớn nhất của trục bậc như hình trên mà đang tìm cách gá trên máy phay, máy anh xem có cách nào để gá đặt không chỉ cho em với!

Bạn gá trụ tròn bằng khối V, dùng hay dao phay cho nhanh nếu bạn có đầu phay ngang.

P

phamconganh

Author

như vậy là cách gá đặt của anh là trục nằm ngang hay thẳng đứng ? :1:

P

phamconganh

Author

vi đề của mình là yêu cầu thiết kế đồ gá phay 2 mặt bên như vậy thôi, còn 4 lỗ trên đó thì không cần, vì minh đưa vào nguyên công khac rồi. như vậy là đăt trục nằm ngang trên 2 khối v ngắn+ chốt trụ ngắn đút vào 1 lỗ trên trục để chống xoay thì có hợp lý không ?( dùng dao 2 dao phay đĩa phay cùng lúc )

Lỗ gia công trước.
NC này dùng 1 mặt phẳng, 1 chốt trụ ngắn 1 chốt trám.

N

ngochoi

Author

vi đề của mình là yêu cầu thiết kế đồ gá phay 2 mặt bên như vậy thôi, còn 4 lỗ trên đó thì không cần, vì minh đưa vào nguyên công khac rồi. như vậy là đăt trục nằm ngang trên 2 khối v ngắn+ chốt trụ ngắn đút vào 1 lỗ trên trục để chống xoay thì có hợp lý không ?( dùng dao 2 dao phay đĩa phay cùng lúc )
Bạn gá trục lên 2 khối V ngắn và kẹp chặt là được, dùng 2 dao trên một trục không làm trục bị xoay đâu, nếu cậu định vị thêm chốt trụ ngắn thì không đúng, phay 2 mặt sẽ không song song với nhau.

Không rõ là các lỗ đó đã có sẵn hay chưa khi bắt đầu phay 2 mặt bên này...lúc thì bạn nói là đưa vào nguyên công khác, lúc thì chốt trụ ngắn đút vào 1 lỗ trên trục để chống xoay... Vì trên thực tế làm CNC cho 1 chi tiết như của bạn theo mình thì sẽ để đồ gá đứng luôn, hoặc là đồ gá hoặc là dùng khối V của bạn nói để kẹp chặt chi tiết. Rất tiện lợi vì chỉ cần lấy tâm của đường kính làm zero sau đó lập trình cắt cắt hết các lỗ và dùng Flat endmill cắt 2 mặt bên rất dễ dàng và chính xác hơn rất nhiều so vơi dao phay đĩa.

Không rõ là các lỗ đó đã có sẵn hay chưa khi bắt đầu phay 2 mặt bên này...lúc thì bạn nói là đưa vào nguyên công khác, lúc thì chốt trụ ngắn đút vào 1 lỗ trên trục để chống xoay... Vì trên thực tế làm CNC cho 1 chi tiết như của bạn theo mình thì sẽ để đồ gá đứng luôn, hoặc là đồ gá hoặc là dùng khối V của bạn nói để kẹp chặt chi tiết. Rất tiện lợi vì chỉ cần lấy tâm của đường kính làm zero sau đó lập trình cắt cắt hết các lỗ và dùng Flat endmill cắt 2 mặt bên rất dễ dàng và chính xác hơn rất nhiều so vơi dao phay đĩa.
Như phần trên mình đánh dấu ở trên là chuẩn không cần chỉnh với Horizotal milling machine.

Em nghĩ cậu ấy muốn dùng máy công cụ thông thường. Thường đồ án CNCTM không có máy CNC :).

Với trường hợp của chủ topic nêu. Tớ thấy thế này. Nếu đây là bài tập của thầy , bạn nên theo nguyên công của anh Nemo vì Khi thiết kế qui trình công nghệ , qui trình đơn giản mà hiệu quả thì sẽ được ưu tiên hơn. Cũng có trường hợp phải tách nguyên công. Nhưng tớ thấy chi tiết của cậu có thể kết hợp 1 nguyên công vừa khoan lỗ , vừa phay 2 mặt 2 bên

Nếu cậu đã có nguyên công khoan lỗ riêng rồi thì cậu nên theo cách của Khát thì hay vì đỡ phải gia công đồ gá , mua về là xài .

Last edited:
N

nguyenduyhoa

Author
anh nào còn file đồ gá này cho e xin vs,em đang làm chi tiết này.