Đồ gá trên máy mài phẳng bằng mặt trụ

• Thread starter hatieu
  • Ngày mở chủ đề
H

hatieu

Author
Chi tiết cần mài rãnh chữ V cần đảm bảo độ thẳng độ, song song. Chi tiết được gá trên đồ gá chuyên dùng, vậy thì em phải đặt đồ gá mang chi tiết lên bàn từ của máy mài bằng phương pháp nào để đảm bảo cho rãnh chữ V song song với phương chuyển động của bàn máy.
Chi tiết ở đây là đế ụ động của máy tiện, nên rãnh chữ V rất quan trọng.

Ví dụ đây là máy mài mà em dùng để mài rãnh chữ V có sử dụng bàn từ.

ME

Active Member
Để gia công rãnh chữ V của chi tiết nêu trên thì theo tôi có thể làm theo cách sau:
1. Đặt trực tiếp chi tiết lên bàn từ, đá mà được sửa sao cho có biên dạng như rãnh chữ V. Có thể dùng đá môt mặt nghiêng hoặc 2 mặt nghiêng. Cách này phù hợp với dạng sản xuất hàng loạt.
2. Dùng đồ gá dạng như một khối ke góc nhằm biến mặt nghiêng của rãnh song song với mặt phẳng bàn máy. Chi tiết được gá trên ke góc này còn ke thì được đặt trên bàn máy. Khi đó vẫn dùng đá mà mặt trụ. Nói chung kết cấu đồ gá cũng đơn giản. Bạn phải dựa vào bản vẽ chi tiết để xác định góc nghiêng của ke.

L

leducmxd

Author
Re: Đồ gá

bac nao co hinh anh ve do ga khoet lo moay-o thi cho em xin.thank

Chú ý: viết bài có dấu dùm bạn ơi ! 8)
Bạn không sửa bài, mình sẽ xóa bài của bạn đấy !
Thân !

Thưa thầy ME nếu như dùng ke gá trong trường hợp này liệu đá mài trụ có lao vào các phần còn lại của chi tiết gia công không a?

ME

Active Member
Chỉ cần nhìn vào hình vẽ tổng thể đồ gá của em thì có thể nói được có va chạm hay không giữa đồ gá, chi tiết với máy.

T

tuvd

Author
về pp và sử dụng đồ gá trong trường hợp gia công chi tiết nói trên, theo các phương án của thầy ME là rất phù hợp. còn "sợ" đá lao vào các phần còn lại của ctgc thì thầy ME đã trả lời cho bạn rồi. Nhưng tôi nghĩ góc V của chi tiết trong trường hợp này là bao nhiêu? Nếu nhỏ hơn 90 (nếu có) mà dùng đá mài trụ thì bạn :-\ ;D

L

Liễu Ngân Đình

Author
Túm lại là các bạn đang dùng đá mài trụ trên máy mài phẳng ;D ;D ;D ;D
Lo chuyện không đâu rồi anh bạn ơi.
1- máy mài của bạn đưa ra là máy mài phẳng nên sẽ có bộ đồ gá quay để bạn có góc phù hợp với đá mài Tròn
2- bây giờ có máy mài CNC thì Đá mài sẽ được quay theo góc độ mà bạn muốn để mài mặt phẳng
Đừng suy nghĩ quá chuyện xưa như Diễm thế.

thưa thầy Me. mài phẳng người ta gắn trên eto bàn từ như thầy . em thấy nhiều song em thấy chi tiết mỏng và nhỏ, nếu chi tiết lớn bàn từ người ta dùng bàn từ ( nam châm điện) . nhưng em thấy người ta gá theo kiêu nêm khá hay .máy em lỗi cad kô vẽ được,nó có dạng tam giác vuông và gắn trên bàn máy chỉ dùng đai ốc. thấy nó hay dùng trên bàn máy của máy CNC ấy thầy. với lại thưa thầy chi tiết em có hai lỗ song song, mài lỗ trong có thể dùng đá tròn trụ và đường kính đá bằng đường kính lỗ, em nghĩ thử dùng đá côn có độ côn thay đổi không quá nhiều được không ạ. em là sinh viên nên những điều này quan sát được ít , và dựa lí thuyết là nhiều.
P/S thầy thử bổ xung cho em thêm vào mấy bài này với ạ em viết dựa vào những bài mà em được học thưa thầy .
http://chetaomay.info/vsme/showthread.php?t=1550
và mấy bài nữa của em viết trong box này. trừ bài về công nghệ high speed em mới tìm hiểu thấy bên này có bài hay quá . em có tham khảo nhưng nó chung chung quá.
em xin thầy cố vấn thêm cho em ít nữa cả bên box đồ gá nữa ạ thưa thầy về tài liệu đồ gá ..
em xin cảm ơn

ME

Active Member
Theo em mô tả tức là người ta dùng ke gá rồi kẹp chi tiết lên ke (dùng càng kẹp). Loại này hay thấy khi phay hoặc bào các tấm mỏng (cạnh của tấm).
Mài lỗ như em nói thì dù độ côn nhỏ thế nào thì bề mặt lỗ cũng bị côn.

thưa thầy đây là hình dung của em thôi ạ, ta sẽ xây dựng viên đá mài , theo nguyên lí của ppgc chuốt ít ạ. độ thay đổi côn, sẽ tính theo hết là lượng dư gia công. song em nghĩ cái này sẽ rất khó chế tạo nhưng nếu là lỗ ngắn thì em nghĩ , có thể chứ ạ

N

nhanhlanrung853

Author
ai co do ga mai then hoc truc so cap hop so send cho tui voi, cam on nhieu

L

Liễu Ngân Đình

Author
yopopovp viết:
thưa thầy đây là hình dung của em thôi ạ, ta sẽ xây dựng viên đá mài , theo nguyên lí của ppgc chuốt ít ạ. độ thay đổi côn, sẽ tính theo hết là lượng dư gia công. song em nghĩ cái này sẽ rất khó chế tạo nhưng nếu là lỗ ngắn thì em nghĩ , có thể chứ ạ
Chờ bạn xây dựng xong viên đá mài thì thế giới đã ko dùng đá để mài rồi cũng nên. ;D
Đến động cơ xe F1 người ta còn ko dám làm như em nghĩ thì cũng có nghĩa là không khả thi. Đơn giản là cách của em sẽ có diện tích tiếp xúc rất ít, hao mòn gây sai số là chắc chắn. Trừ phi vật của em mỏng 1 mm và làm xong để nghiên cứu.
Túm lại là không khả thi đâu.
Còn với chi tiết ở trên thì đồ gá mài rãnh chữ V không phức tạp lắm mà chỉ cồng kềnh vì nó to còn độ nghiêng và lực hút từ thì OK, ko phải lo.
Vậy có nghĩa là bàn máy mài phẳng to cỡ nào cũng có đồ gá nghiêng to cỡ đó.

T

trunggiang

Author
Ðề: Re: Đồ gá trên máy mài phẳng bằng mặt trụ

Thưa thầy theo em cách thứ 1 la có lẽ dể thao tác hơn ah! vì ở vách của bàn từ chúng ta đã có 1 ''stoper'' chuẩn nên đảm bảo về mặt song song của 2 vách. Về đá theo em nên dùng đá 80,trường hợp của bạn này nếu dùng may ''PHOFA'' kiểm tra thì quá tốt.

Z

zikzik2810

Author
Ðề: Đồ gá trên máy mài phẳng bằng mặt trụ

Các bạn cho mình hỏi với, đối với chi tiết bằng gang thì không sử dụng bàn từ được phải không, mà các bàn máy của máy mài có rãnh như của máy phay không, nếu không có rãnh mình co thể chế tạo đồ gá và cho nó hít lên bàn từ được không

mrgiang99

Active Member

Các bạn cho mình hỏi với, đối với chi tiết bằng gang thì không sử dụng bàn từ được phải không, mà các bàn máy của máy mài có rãnh như của máy phay không, nếu không có rãnh mình co thể chế tạo đồ gá và cho nó hít lên bàn từ được không
Hoàn toàn được nếu đạt độ cứng vững.

Tui vẫn hay mài inox 304 bằng cách bắt ốc nó vào 1 miếng sắt rồi hút lên bàn từ!

T

tvt.00

Author

Nhân tiện đề tài này cho tôi hỏi cả nhà vấn đề này được không?
Tôi đang làm đề tài tốt nghiệp: thiết kế chế tạo máy mài mũi khoan xoắn, đường kính từ 4-10mm. Nhưng lúc tính công suất mài để chọn động cơ thì tôi xem công thức trong sách nguyên lý cắt mà không hiểu. cho tôi hỏi có ai biết công thức thực nghiệm nào không?
xin cảm ơn mọi người. (lần đầu vào forum, nếu pót bài không đúng nơi mong ad thông cảm)

X

xuanpho

Author

dùng công cụ cua kinh thuy luc để so dai thì chắc là ổn rồi đó, chuẩn luôn