Đọc ladder từ máy CNC

• Thread starter CNC Vietnam
  • Ngày mở chủ đề
C

CNC Vietnam

Author
Chào các bạn
Cho mình hỏi thăm có cách nào đọc được ladder của máy CNC ( hệ điều hành Fanuc ) kg ? Đọc cho các máy từ model 3 , 6 ....O , Vì khi máy hư , nếu kg có phần mềm đọc ladder này các ông thợ sửa máy thường mò nhiều hơn là sửa , mong các bác cho ý kiến nhé

T

tienmtec

Author
ladder

nếu muốn đọc ladder fanuc 3, 6, O thì phải có thiết bị của hảng fanuc , nhưng thiết bị đó thì ko mua được.
nhưng bây giờ ở vn vẫn có người làm được việc đó, nhưng phải tốn tiền đấy, nếu thực sự có nhu cầu thì mới làm chuyện đó, còn bạn, bạn ở đâu hn hay sg, bạn đang sữ dụng máy gì ,
bye bye chúc khỏe

C

CNC Vietnam

Author
Mình ở sài gòn , xài tùm lum máy hết , 3 , 6 , 9, 10 11 O ....... nói chung là đủ chủng loại , có cái thì hư lặt vặt , cái thì thay dao kg được phải chạy 1 dao nói chung là lắm bệnh , nếu kêu thợ thì hơi bị mệt , mình nghĩ có thể có người bị còn nhiều hơn minh nên mới lập chủ đề này để mọi người cùng tham gia, mình cũng nghe nói có người làm được việc này , nếu bạn nào có tên của phần mềm đọc được phổ biến cho mọi người thì hay quá

Để đọc Ladder từ bộ điều khiển, cần phần mềm Fanuc Ladder III (cho các máy đời cũ, cái này có thể down trên mạng được), và Ladder Card Reader, cái này phải mua từ Fanuc, nhưng tùy thuộc vào phiên bản mà mua.
Các đời sau ( Oi, 16i, 21i.v.v...)thì có thể dùng thẻ nhớ để đọc trực tiếp trong Menu: System/ PMC/ IO( đặt ouput/ ladder...) và xuất thôi( cụ thể từng bước thì tham khảo trong sách Manternance Manual)

C

CNC Vietnam

Author
mình chỉ cần đọc từ đời 3 , 6 ,10,11 hoặc O thôi , có khi máy bị trục trặc lổi gì đấy thì còn thể đọc để can thiệp , ví dụ như nối tắc những đường đang bị lổi hoặc biết nó đang lổi gì , phần mềm thì mình down rồi nhưng phần cứng thì chưa có, bạn có thể nói rõ hơn về phần này kg , cảm ơn nhiều

Mình cũng chỉ biết được qua diễn đàn khác là cần một cái card( có mã A02B-0098-C199, PMC ladder edit card), chứ thực sự cũng chưa từng sở hữu nó. Bạn thử tìm hiểu xem nhé. Nếu có kết quả thì post lên cho mình biết với.

À cái đó là bộ đọc EPPROM mà, mình phải gỡ con ROM ra, đọc vào( máy PC chẳng hạn), chỉnh sửa rồi lại ghi vào một con ROM khác để cài lại lên máy. Cái card mình nói có thể work online được cơ. Mình cũng đang hỏi giá, chắc mấy bữa nữa mới có. Nếu rẻ rẻ chắc mua một em thử quá.
Bạn cũng ở SG hả, vùng nào vậy? Mình ở Tân Phú. Nếu tiện bữa nào offline đi.

L
Author
Chào các bạn
Cho mình hỏi thăm có cách nào đọc được ladder của máy CNC ( hệ điều hành Fanuc ) kg ? Đọc cho các máy từ model 3 , 6 ....O , Vì khi máy hư , nếu kg có phần mềm đọc ladder này các ông thợ sửa máy thường mò nhiều hơn là sửa , mong các bác cho ý kiến nhé
Thợ sửa máy mò thì kêu đến sửa để làm gì?
Các máy hệ điều hành FANUC 3, 6, 10, 11, 12, O có PC dựng bên trong máy, tôi có thể đọc và dựng được LADDER cho bạn.
Một số máy sử dụng các bộ PLC ngoài của các hãng như Fuji, OKuma, Seicos, ... ; tôi cũng có thể đọc được LADDER cho bạn.

C

CNC Vietnam

Author
mình nêu chủ đề này vì nghĩ sẽ có người bị trường hợp tương tự như mình , chứ kg hề có ý gì khác , và nghĩ rằng sẽ có nhiều người biết về chủ này để khắc phục sự cố cho máy , đây là vì cộng đồng mê cơ khí chứ chẳng cho riêng mình , nếu có ai biết cách , hướng dẩn cho người học hỏi thì hay biết mấy

Đúng đấy, bác lkh có thể bật mí cho bà con biết chút không?

L
Author
mình nêu chủ đề này vì nghĩ sẽ có người bị trường hợp tương tự như mình , chứ kg hề có ý gì khác , và nghĩ rằng sẽ có nhiều người biết về chủ này để khắc phục sự cố cho máy , đây là vì cộng đồng mê cơ khí chứ chẳng cho riêng mình , nếu có ai biết cách , hướng dẩn cho người học hỏi thì hay biết mấy
Để đọc và dựng được LADDER đòi hỏi phải am hiểu về ngôn ngữ Assembler của các chip vi xử lý nên tôi nghĩ sẽ khó cho các bạn.
Đa số các máy CNC đều có sách kèm theo máy, người đến sửa máy cho các bạn phải có sách thì sửa máy mới chính xác.
Trường hợp không có sách kèm theo máy, chúng ta có thể xử dụng Maintenance manual của FANUC để sửa máy.
Lời khuyên của tôi với các bạn là: Hãy đọc thật kỹ Maintenance manual của FANUC.

L

Lâm Văn Bền

Author
Chào cả nhà
Em theo dõi chủ đề này và thấy nó có tính chuyên môn rất sâu nhưng kg hiểu tại sao kg thấy ai quan tâm hết , em cứ lên đây theo dõi mỗi ngày mà vẫn vậy , mong các bạn tham gia cho em học hỏi với nha
Chúc vui

C

CNC Vietnam

Author
Chào cả nhà
Em theo dõi chủ đề này và thấy nó có tính chuyên môn rất sâu nhưng kg hiểu tại sao kg thấy ai quan tâm hết , em cứ lên đây theo dõi mỗi ngày mà vẫn vậy , mong các bạn tham gia cho em học hỏi với nha
Chúc vui
Vui vì Bạn quan tâm , nhưng mình nghĩ chắc mấy cái đề tài này kg có người quan tâm, nếu có ai biết cách nào để xóa xin chỉ mình để mình xóa đi cho trống dành chổ cho người khác , Nova biết cách chỉ mình thì cảm ơn nhiều

0

02vtduong

Author
Ðề: Đọc ladder từ máy CNC

chào ae e mới vào nghề sữa máy cnc . ct e có 1 máy đang bị hư mà mỗi lần đổ ct vào chay tới m30 là may báo lổi emergency ae chỉ cho e cách sửa với . máy e sài hệ điều hành fanuc om 10 nhãn hiệu may la hitachi seiki vk45 II / 55II cám ơn a nhiều

0

02vtduong

Author

ko ai trả lời mình sao vậy ta

0

02vtduong

Author

mình có ladder máy hitachi seiki .mình ko bít cách đọc ký hiệu của nó bạn nào hiểu ký hiệu chỉ cho mình với . cho mình mail mình giử wa cho