Động cơ Diesel hiệu Volvo Penta.

• Thread starter matrix_thanh
  • Ngày mở chủ đề
M

matrix_thanh

Author
Gởi các Thầy,

Trong hệ thống bôi trơn của động cơ dầu hiệu Volvo Penta (dùng trong xe nâng container), bơn nhớt có hai thớt. Thớt đầu bơm nhớt cung cấp cho hệ thống. Đường nhớt của thớt thứ hai như sau: Nhớt từ cacte qua ống hút, qua bơm và xả ngược về cacte chứ không đi lên hệ thống để bôi trơn động cơ. Đường nhớt của hai thớt độc lập nhau.

Khi động cơ hoạt động, áp lực nhớt lúc đầu là 7 bar, sau khi hoạt động khoảng 20 phút thỉ áp lực nhớt còn lại là 3 bar và động cơ nóng hơn bình thường (trên 95 độ C). Em định tháo bỏ thớt thứ hai đi vì khi áp lực nhớt tuột thì chúng ta thấy nhớt rất nóng do đó độ nhờn giảm. Nguyên nhân của các sự cố trên theo em là do thớt thứ hai khuấy trộn nhớt, thớt thứ hai không mang lại hữu ích cho hệ thống.

Xin các Thầy cho em ý kiến.

Matrix_thanh

Nói thật không thể trả lời với mô tả mơ hồ như vậy. Nếu bạn cung cấp thêm sơ đồ hoạt động thì mọi người dễ tư vấn hơn.

tui không hiểu lắm về hoạt động của hệ thống này. Ví dụ như: cái nào đạt 7 bar?, làm việc trong điều kiện nào trong 20 phút đó? nhớt mà động cơ sử dụng là nhớt loại nào? tui cũng không hiểu lý do:"thớt thứ 2 khuấy trộn nhớt nên làm giảm áp suất nhớt và làm tăng nhiệt độ nhớt?" bạn nói rõ hơn về cái động cơ này được không?

M

matrix_thanh

Author
Hệ thống này như sau các Thầy ạ. Thông thường thì động cơ có một bơm nhớt (một thớt). Trong khi đó, bơm nhớt em đang noi đến co hai thớt, đường nhớt hai thớt hoàn toàn tách biệt nhau. Một thớt cung cấp cho hệ thống như trương hợp động cơ có một bơm nhớt. Thớt còn lại thì hút dầu từ cacte sau đó lại xả ngược về cacte mà không qua bất kỳ thiết bị nào khác.

Nếu Thầy nào cao kiến thì giải thích giúp em dụng ý của nhà sản xuất khi chế tạo như vậy. Thật sự là thớt thứ hai đã mang lại lợi ích gì cho hệ thống?

U

ubuntu

Author
Theo tôi không cái gì là không có nguyên nhân cả. Có thể có mấy trường hợp sau với đường nhớt thứ 2 như bạn mô tả.
1/ Nối thẳng vào giàn làm mát nhớt vì xe của bạn là xe nâng nên dòng khí đối lưu trong vùng làm việc của động cơ thấp nên cần phải làm mát nhớt cưỡng bức.
2/ Nối vào hệ thống lọc tinh để lọc cặn trong dầu.

Theo tôi là như vậy còn những cái khác tôi không biết để các thầy khác nói rõ hơn.

M

matrix_thanh

Author
Cảm ơn Thầy Ubuntu rất nhiều. Em sẽ điều nghiêng lại hệ thống. Vì động cơ này trước đây được đại tu ở Đài Loan, về đây, lần đầu tiên tháo ra để kiểm tra thì đã thấy điều bất thường như vậy.

U

ubuntu

Author
Cảm ơn Thầy Ubuntu rất nhiều. Em sẽ điều nghiêng lại hệ thống. Vì động cơ này trước đây được đại tu ở Đài Loan, về đây, lần đầu tiên tháo ra để kiểm tra thì đã thấy điều bất thường như vậy.
Trời ạ tổn thọ quá tôi thì làm thầy được ai mà gọi thế, với vài ba ý kiến nhỏ thôi, cứ gọi là Ubuntu là được rồi.

C

chuong871

Author
có ai biết nơi nào bán phụ tùng máy volvo penta chỉ cho minh với

C

chuong871

Author
minh đang cần mua một số phụ tùng của máy Volvo Penta. ai biết chỉ cho mình liền nha. máy lắp xuống ca nô chở khách. xin cám ơn

M

mytun

Author
Hệ thống này như sau các Thầy ạ. Thông thường thì động cơ có một bơm nhớt (một thớt). Trong khi đó, bơm nhớt em đang noi đến co hai thớt, đường nhớt hai thớt hoàn toàn tách biệt nhau. Một thớt cung cấp cho hệ thống như trương hợp động cơ có một bơm nhớt. Thớt còn lại thì hút dầu từ cacte sau đó lại xả ngược về cacte mà không qua bất kỳ thiết bị nào khác.

Nếu Thầy nào cao kiến thì giải thích giúp em dụng ý của nhà sản xuất khi chế tạo như vậy. Thật sự là thớt thứ hai đã mang lại lợi ích gì cho hệ thống?

bạn đang làm xe nâng container của hãng nào,máy volvo penta đời nào, seri năm nào,mình đã tưng làm rất nhiều con xe nâng container máy volvo chẳng hạn như ferrari 248 hay 258, hay kalmar,fanturzzi, máy lắp chủ yêu của mấy dong xe này là máy đời TWD,nếu là máy trước đời 2000 thì là TWD xxxx(seri đời máy)E, sau 2000 thì là TWD xxxxVE.theo như mình làm mình thấy tất cả các đời máy đều có bơm dầu như bạn nói 1 đường đi bôi trơn đ/cơ 1 đường đi qua sinh hàn dầu nhờn rồi xả thẳng về cacte.mình lam mình thấy nó như thế nếu như con gì thắc mắc mình giúp được bạn cái gì mình sẽ giúp