động cơ xăng

• Thread starter thiennhat
  • Ngày mở chủ đề
T

thiennhat

Author
mình muốn biết mốt số hình vẽ về trục khuỷu của động cơ xăng 4 kì và 2 kì co 6 piston kiểu chữ V

Khuyến mãi thêm cái thanh truyền :71:

Cận cảnh cổ trục, lỗ dầu.

Last edited:
cái hình trên hình như thiếu một tay biên thì phải?mà cái trục khuỷu này hình như của động cơ 6 xilanh thẳng hàng chứ có phải của động cơ V6 đâu nhỉ?Mình nghĩ thế

nhìn phức tạp quá,nếu có thêm mấy cái hình như thế này nữa xem mới rõ,trông cứ như là động cơ boxers ấy

Đây này ! nhìn hình này chắc là rõ ngay thôi.

Tạm thế đã nhé ! bạn nào thích mai post thêm.
Thôi ko cần post nữa đâu,mấy hình này trên diễn đàn này mình có rồi down về máy làm tư liệu rồi,ý mình là cái hình giống kiểu bạn post mà nó mô tả quá trình hút nén nổ xả của từng xilanh cơ.
Mà bác xem lại cái hình trên có phải là động cơ chữ V ko vậy

Thôi ko cần post nữa đâu,mấy hình này trên diễn đàn này mình có rồi down về máy làm tư liệu rồi,ý mình là cái hình giống kiểu bạn post mà nó mô tả quá trình hút nén nổ xả của từng xilanh cơ.
Mà bác xem lại cái hình trên có phải là động cơ chữ V ko vậy
Nếu bạn muốn xem mô tả quá trình hút-nén-nổ-xả thì lên youtube mà tìm.Trên ấy động cơ được mô phỏng y như thật.
Tặng thêm bạn mấy hình dạng gif nè

(nguồn http://logovietnam.com.vn/default.aspx?g=posts&m=1123)

Last edited:
Căn cứ vào đâu thế? :5:
V6 đấy, thứ tự nổ của động cơ có trục khuỷu như trên:

Ka coi lại thử xem cái trục khuỷu trên có phải của V6 không vậy. Mình cũng thấy hình như không phải. Với phân bố như thế thì số động cơ trên 2 nhánh chữ V mất đối xứng rồi

Last edited:
Hì, đâu phải cái động cơ chữ V nào cũng đối xứng đều 2 bên. Tùy vào kết cấu của thanh truyền mà nó sẽ bị lệch đi hoặc đối xứng. Ở trục khuỷu trên sử dụng 2 thanh truyền nằm ở 2 chốt khuỷu khác nhau ---> mất đối xứng là phải rồi.
Động cơ chữ V sẽ đối xứng khi sử dụng kết cấu 2 thanh truyền chung trên một chốt khuỷu (đặt lồng 2 đầu to vào nhau) hoặc dùng thanh dẫn động trung gian.

Last edited:
L

luongtuandung

Author
Có bác nào có hình ảnh về thứ tự của các thanh truyền không nhỉ? Bây giờ mình muốn vẽ một cái trục khuỷu thanh truyền của động cơ có 12 xylanh, nhưng không biết lắp mấy cái tay chứ V đấy như thế nào. Nó có giống nhau ở các vị trí không? Hay là nó phải đổi ngược hai tay quay lại với nhau.