dòng hàn trong hàn TIG

• Thread starter Phuc Duc
  • Ngày mở chủ đề
P

Phuc Duc

Author
Các Bác cho em biết dòng hàn để hàn được 1m dài , tôn dày 1mm trong thời gian 1 phút bằng phương pháp hàn TIG là bao nhiêu "A" với nhé. Cám ơn các bác
Email: Thang8286@yahoo.com.vn
Đt: 0982615238

Last edited by a moderator:
N

nobita2904

Author
Ðề: dòng hàn trong hàn TIG

dòng hàn 100 A, áp 19v, dây hàn, tốc độ 50cm / phút (phương ngang)

H

hoawelder

Author

Chắc là bạn hàn inox hả? dày 1 mm thôi à. đợt trc mình cũng có hàn qua rồi. Bạn thử để dòng từ 10 -20 A, hàn liên tục chứ không phải hàn bấm đâu nha, bạn để ý vũng hàn rồi kéo mỏ hàn. 1m chưa hết 1p đâu.

Chắc là bạn hàn inox hả? dày 1 mm thôi à. đợt trc mình cũng có hàn qua rồi. Bạn thử để dòng từ 10 -20 A, hàn liên tục chứ không phải hàn bấm đâu nha, bạn để ý vũng hàn rồi kéo mỏ hàn. 1m chưa hết 1p đâu.
Tốc độ này thì máy chạy còn mệt chứ đừng nói hàn tay bạn à..

Inox mỏng thế mà kéo 1 đường liên tục là bị cong vênh ngay.
Đầu tiên phải chấm các điểm cách quãng để cố định.
Sau đó hàn các đoạn cách quãng.
Dòng hàn thì tùy tay nghề, khoảng 60-100A. (mình không nghĩ dòng 10-20A hàn nổi, không biết đây là dòng hàn hay dòng 220V vào máy hàn?).
Thanks.

A

ask.weld

Author

với hàn vật liệu là inox (stainless steel), chiều dày 1mm như bạn nói: Theo khuyến cáo của hãng OTC, bạn nên dùng dòng một chiều cực thuận (DCEP/DC-/DCSP). Độ lớn của dòng là I = 30 - 30 A. bạn sử dụng điện cực W kích thước 1,16mm và dây hàn phụ nếu dùng thì sử dụng dây có đường kính đến 1,6 mm. Lưu lượng khí bảo vệ là Ar 4l/phút. Vì tấm mỏng, nên tiến hành hàn 1 lớp (có thể gấp mép hàn hoặc hàn giáp mối không để khe hởn). Dể tránh biến dạng và cong vênh, bạn nên sử dụng trình tự hàn hợp lý, với chiều dài 1m thì bạn bên hàn từ giữa ra là tốt nhất!

Còn ai đó mà yêu cầu bạn hàn TIG, chiều dài 1m, tôn 1mm trog 1 phút thì tốt nhất bạn bảo: "ông đi mà hàn, chứ tôi không hàn" ^ ^