Đúc Đồng Bằng Khuôn Thạch Cao !

• Thread starter trongtan209
  • Ngày mở chủ đề
T

trongtan209

Author
Xin chào mọi người! em là thành viên mới của 4rum, hiện em đang công tác tại công ty đúc - HCM, với lĩnh vực đúc đồng ( đồ mỹ nghệ - bàn ghế - vv...) bằng khuôn thạch cao, sử dụng công nghệ đúc khuôn mẫu chảy.
em xin tóm tắt quy trình đúc: Làm mẫu ( bằng sáp) - làm khuôn bằng thạch cao - nung khuôn - và đổ đồng!
Khuôn được làm bằng thạch cao ( việt nam) + đất sét ( màu đỏ) + cát ( màu xám) ( e chưa bik chính xác thành phần hóa học của nó là gì @@) rồi trộn đều vs nước. Vấn đề ở đây là khuôn sau nung bị nứt, dễ vỡ, bề mặt vật đúc có nhiều ba vớ.
Các anh/ chị có thể tư vấn cho em để khắt phục hiện tượng này được ko ạ?
Em xin cảm ơn !

U
Author
Ðề: Đúc Đồng Bằng Khuôn Thạch Cao !

Bạn có thể nói rõ hơn là nứt ở một vài vị trí cố định hay bất kỳ vị trí nào? khi đó mới giải quyết vấn đề được.

T

trongtan209

Author

khuôn bị nứt ở bất kỳ vị trí nào bạn ak. lúc đổ đồng mình phải dùng kẽm bó khuôn lại @@

T

trongtan209

Author

có a chị nào dùng thạch cao làm khuôn đúc thì chỉ e vs ạ :((

P

phongvl

Author

Chào bạn,
Hình như phương pháp đúc này là đúc mẫu chảy (investment casting). Hỗn hợp tạo thành vỏ khuôn gồm nhiều lớp bao gồm chịu nhiệt, huyền phù kết dính...Trường hợp của bạn bị nứt sau khi nung có thể là do độ ẩm khuôn còn cao, bạn nên bảo quản khuôn sau khi phủ lớp vỏ trong phòng lạnh, khoảng 20 độ, thời gian 12-24h. Khuôn dễ vỡ là do huyền phù kết dính kém, bạn nên tăng thêm modul kết dính. Còn về đúc đồng ra dễ nứt thì nguyên nhân cũng một phần do lớp vỏ của bạn kém, không giữ nhiệt cho vật đúc làm cho quá trình nguội nhanh, còn một lý do vật đúc bị nứt nữa là do kết cấu có những bán kính cong với R nhỏ, bạn có thể làm các gân vuông góc với vị trí nứt. Có phải thành phần đồng thau bạn đúc Zn ở khoảng 37% không?

T

trongtan209

Author

Chào bạn,
Hình như phương pháp đúc này là đúc mẫu chảy (investment casting). Hỗn hợp tạo thành vỏ khuôn gồm nhiều lớp bao gồm chịu nhiệt, huyền phù kết dính...Trường hợp của bạn bị nứt sau khi nung có thể là do độ ẩm khuôn còn cao, bạn nên bảo quản khuôn sau khi phủ lớp vỏ trong phòng lạnh, khoảng 20 độ, thời gian 12-24h. Khuôn dễ vỡ là do huyền phù kết dính kém, bạn nên tăng thêm modul kết dính. Còn về đúc đồng ra dễ nứt thì nguyên nhân cũng một phần do lớp vỏ của bạn kém, không giữ nhiệt cho vật đúc làm cho quá trình nguội nhanh, còn một lý do vật đúc bị nứt nữa là do kết cấu có những bán kính cong với R nhỏ, bạn có thể làm các gân vuông góc với vị trí nứt. Có phải thành phần đồng thau bạn đúc Zn ở khoảng 37% không?
đúng là đúc bằng mẫu chảy - nhưng mình làm khuôn vỏ dày, như đổ khuôn shaw ý !
mình toàn nấu phế liệu đồng - chưa kiểm tra thành phần nữa @@.

N

Nguyen tai

Author

Ban oi noi ro ve nguyen liệu dc k thach cao thuong hay chịu nhiet

N

Nguyen tai

Author

Ban co the de Sđt cho minh xe tu van cho ro hon ban ak

N

Nguyen tai