Dùng CAD hay dùng Matlab?

• Thread starter fun_ball_83
  • Ngày mở chủ đề
F

fun_ball_83

Author
Trước hết xin lỗi admin do không biết post bài viết này vào thư mục con nào nên quyết định post vào đây. Mong admin thông cảm!!! hehehehe

Mình đang nghiên cứu vấn đề Curve and Surface approximation thì gặp chút vấn đề mong rằng mọi người có thể share hộ.

Vấn đề là thay vì dùng Scanner để quét part ta được các pointcloud rùi sử dụng ImageWare hay Surfacer để dựng mặt thì mình chọn CMM để lấy thông số điểm (data points) rùi dùng Unigraphics để vẽ mặt. Tuy nhiên vấn đề từ các data points rùi vẽ các curve section trong Unigraphics hoac Autocad gặp khó khắn đòi hỏi phải xử lý các data points. Do đó, mình chọn Matlab để xử lý. Với Matlab ta có thể xử lý các datapoint và vẽ các curve với option như: linear, spline, polynomial , optimum ... Tuy nhiên khi mình xử lý Matlab xong thì không biết cách export data hoặc curve vào Autocad hoặc Unigraphics . Mong các anh/chị giúp đỡ. Thanks

Lần này mình sửa tiêu đề cho bạn và chuyển mục, lần sau nhớ để ý đúng chỗ và đừng đặt tiêu để dạng "Help me" hay "Giúp tôi với" nhé

Last edited by a moderator:
F

fun_ball_83

Author
Thank for sharing! Tuy nhiên có thể bạn không hiểu ý của mình. Mục đích của mình là với các data point lấy được từ CMM nếu bạn nhập trực tiếp dưới dạng file hoặc keyboard hoặc mouse vào phần mềm Cad nói chung đều hạn chế trong việc fitting curve hoặc fitting surface . Do đó phải pre -processs point trong Matlab trước . Việc xử lý smooth trong matlab mình đã làm được rùi và đã plot được những fitting curve có thể gọi là hoàn hảo nhưng khi xuất ngược lại vào các chương trình Cad thì gặp khó khăn. Mong nhận được sự chỉnh giáo của các sư huynh đi trước . Thanks at advance