Dùng Design Accelerator trong Inventor thiết kế bánh răng hành tinh

Author

Cách vẽ cụm 3 bánh hành tinh như trên hình trong công cụ Design Accelerator của Inventor như thế nào ạ.khi em thiết kế chỉ được 1 bánh,dùng Pattern để sao chép đối tượng thì bánh răng không còn ăn khớp,các răng bị chồng lấn lên nhau.mong mọi người giúp đỡ.

Ðề: Dùng Design Accelerator trong Inventor thiết kế bánh răng hành tinh

Ngày xưa thằng bạn mình nó làm đồ án tốt nghiệp tính hộp giảm tốc bánh răng hành tinh, mình không nắm rõ nhưng thấy phải tính toán số răng cho phù hợp với góc của các bánh vệ tinh, đặc biệt là số răng của bánh trung tâm và bánh vành ngoài chứ inventor không hỗ trợ thiết kế bánh hành tinh.

Author

Em có tính hết các thông số rồi,nhưng khi nhập vào
Design Accelerator thì chỉ ra 1 bánh.muốn nó copy thành 3 mà vẫn ăn khớp thì ko biết sao nữa.a nói bạn anh có đồ án về phần này không biết anh có thể giups đỡ em một chút tài liệu của anh ấy ko ạ.

về phần ăn khớp bạn phải hiểu được 3 bề mặt cơ bản của bánh răng
đó là mặt đi qua đỉnh răng, mặt đi qua chân răng và mặt nằm giữa bánh răng
chỉ cần cho mặt đỉnh và mặt đáy tiếp xúc hoặc // nhau là sẽ ăn khớp
quy tắc lắp gép bánh răng là như thế thì mới ăn khớp chuẩn

nếu bạn tính xong rồi
bạn có thể gửi thông số hoặc bạn cứ sửa bánh răng xong rồi gửi minh lắp giáp cho
ko được phép pattem

ngày xưa thằng bạn mình cũng là thiết kế hộp giảm tốc bánh răng hành tinh cho tuabin gió của cột phát điện từ gió, nhưng nó đắng cấp 3d thì quá kém nên phải lấy bản vẽ khác của thầy giáo cho từ năm thứ 2 để mô phỏng chứ không thiết kế lại bản của nó được, những thằng 3d tốt cũng đồ án nên không có time vẽ hộ, mình cũng không rõ của nó làm như nào vì không thân lắm, hình như dùng phần mềm nào tính chạy trông như pascal ấy, có gì bạn cứ đưa lên mình biết sẽ giúp đỡ

Author

bạn anh học thái nguyên à.tên là hoàng mạnh cường phải không anh?
A ơi em dùng
Design Accelerator vẽ xong vành răng và bánh hành tinh rùi.giờ lắp như bình thường sao em chọn mặt ko được.

Ko, mình học ở spkt hưng yên, nó không bao giờ vào diễn đàn đâu, không mạng mẽo gì, chỉ ăn với bắn bi a tiền :)).
đầu tiên bạn nên làm 1 cái giá đỡ trước để đỡ bánh răng hành tinh, rồi cho hiện 3 bề mặt cơ bản lên, thường thì nó tên la workplane 8 và 9, còn cái workplane 2 thì không cần thiết lắm

đưa mail cho mình, mình gửi file ở bản vẽ bên trên bạn thử tham khảo xem làm như thế có được không

Author

Đây là mail & phone của em: bionehp@gmail.com / 0936924996 .Anh cho em xin phone nha.Em cũng đang cố mày mò xem như thế nào,thầy giáo hướng dẫn thì lại không thạo về Inventor lắm nên không hỏi được.Chỉ còn 3 tháng nữa em phải bảo vệ nên công việc cũng hơi gấp.Có gì anh giúp em nha.

thực ra mình cũng không rõ về toàn bộ vấn đề của bạn nhưng về inventor có thể mình sẽ giúp được chút ít, vì mình cũng chưa pro lắm.
điện thoại của mình 01683331370, mail: vudong.mda@gmail.com

[video=youtube;W94nnw5KtW8]http://www.youtube.com/watch?v=W94nnw5KtW8&feature=youtu.be[/video]
chất lượng hơi mờ, nhưng chắc bạn cũng nhìn được là răng ăn khớp

Author

Anh có thể quay video lắp giáp lên giúp em không.em mới làm quen chưa lâu nên lắp vẫn chưa tốt.đây là mô hình mà em cần.hoặc như thế này
[video=youtube_share;JZHNJTmWdQc]http://youtu.be/JZHNJTmWdQc[/video]

quay lúc lăp giáp hay quay mô phỏng lắp ghép
việc lắp và vẽ như hộp giảm tốc trong hình của bạn hoàn toàn đơn giản, nhưng mình cần biết thông số 2 bộ truyền của bạn
vỏ cũng cần có trước, mình không có nhiều time vẽ lại cho lắm.

Author

Video mà anh lắp giáp chứ ko phải video trình diễn lắp giáp a ạ.thông số của 2 bộ truyền thì phải để em thống nhất lại với thày giáo hướng dẫn đã.Em sẽ cố gắng gửi cho anh các thông số trong thời gian sớm nhất.Thanks for all.

Điều này thì hơi khó, vì thời lượng đoạn video lắp không ngắn, nhưng nếu chỉ là lắp cụm bánh răng thì có thể quay được

Author

Thôi anh ạ.để một thời gian nữa em có đầy đủ các thông số bộ truyền rồi em nhờ anh được không?Nếu được em xin hậu tạ.hehe.Em làm một mình mà kham nhiều quá chắc là ko ổn.Anh giúp em được ko?

hậu tạ thì thôi, còn giúp được gì mình sẽ giúp, vì công việc bảo trì cũng nhàn toàn ngồi chơi, cao nhất dùng đến cad, phí cả mấy thứ mình biết, phải nói là lãng phí nhân tài :)).