đường nước làm mát trong khuôn nhựa

• Thread starter huyduongbk
  • Ngày mở chủ đề
H

huyduongbk

Author
Ðề: đường nước làm mát trong khuôn nhựa

Về khuôn mẫu thì hiện tại chưa có nhiều trường đào tạo thật. Nhưng em hỏi câu này anh thật không biết em học chuyên ngành gì luôn. Thôi lỡ rồi nên anh trả lời luôn cho câu cuối cùng của em vậy

Em cứ hình dung mặt bàn máy gia công là mặt phẳng XY.

Khi phôi đặt lên bàn máy (chưa cố định hay kẹp chặt) thì vẫn được định vị bởi 3 bậc tự do (lên xuống theo chiều Z, xoay theo trục X và Y)

Tiếp đó cần rà gá để cạnh bên của phôi song song với trục X và Y của bàn máy (khâu này chắc là khâu rà gá mặt bên 2 bậc tự do mà em nói). Và ở rà gá thì không liên quan gì đến chốt định vị (em nên đọc sách xem lại phân biệt giữa pp rà gá và pp tự động đạt kích thước)

Sau cùng cần kẹp chặt để khống chế 3 bậc tự do còn lại. Nếu em theo sách vở thì có thể thêm 1 số cơ cấu khác để giáo viên khỏi bắt lỗi phần này

Em cảm ơn anh the_rock ạ.e học cơ khí đó anh.mà định vị kẹp chặt căn bản cũng không nắm rõ.giờ e cố gắng hiểu những cái căn bản nhất để ra trường có chút kiến thức trong đầu không thì vô dụng quá anh ạ!

P

phuc_le

Author

bạn Tuân nghĩ sao mà bảo 0.01 nước không lọt được?nếu thế ở đáy cần gì lắp Oring nữa, khe hở cũng dưới 0.01 rồi đấy

bạn Tuân nghĩ sao mà bảo 0.01 nước không lọt được?nếu thế ở đáy cần gì lắp Oring nữa, khe hở cũng dưới 0.01 rồi đấy
xin lỗi bạn nhé, nhưng mình chỉ bảo là nước khó thoát ra ,nhưng có bao không lọt đâu bạn? :D
mà bạn có tài liệu gì chứng minh nước sẽ thoát ra được không ? chỉ cho mình với, cũng đang muốn nghiên cứu sâu về vấn đề này .

D

DK.Returned

Author

Đối với đường nước :
- Nếu dùng O-Ring thì làm theo phương siết bu lông, mà insert lắp vào áo base thì thường là phương theo hướng up and down.
- Nếu không thiết kế được chỗ O-Ring, khó quá khoan lỗ theo phương vuông góc với up and down trên insert và khoan thoát luôn trên áo base đủ lớn để bắt được connector. Nếu sâu quá thì phải dùng loại nối dài ra ngoài.
- Còn nếu áo base và insert làm chung 1 tấm thì dễ rồi, bẻ lái bé hướng tùy thích.

Nhưng chốt lại làm đường nước phải dễ kết nối, dễ thao tác, không vướng kẹp khuôn, không vướng người đứng máy, ...