đứt dây đai thang trong bộ truyền

• Thread starter thephuong89
  • Ngày mở chủ đề
T

thephuong89

Author
Xin mọi người giúp mình về kiểm tra độ bền cho bộ truyền đai,đai mình dùng là đai thang B104 chiều dài đai là 2,08 mét,đường kính bánh đai dẫn là 115mm,bánh bị dẫn là 480mm,khi lắp vào chạy được khoảng 1 tuần là lại phải thay đai mới.mình chưa tìm được nguyên nhân của hiện tượng đó,mong mọi người kiểm tra giúp.

Ðề: đứt dây đai thang trong bộ truyền

Chào.
Bạn nên xem xét nâng cao đường kính bánh nhỏ, do bán kính hơi nhỏ nên đai bị bẻ nhiều quá.
Và có thể cũng nên tìm hiểu thêm về việc tăng lượng đai( hai hoặc ba đai chẳng hạn).

TAMAC

Active Member

Chào.
Bạn nên xem xét nâng cao đường kính bánh nhỏ, do bán kính hơi nhỏ nên đai bị bẻ nhiều quá.
Và có thể cũng nên tìm hiểu thêm về việc tăng lượng đai( hai hoặc ba đai chẳng hạn).
Quá chuẩn! Sơ bộ theo bảng hướng dẫn chọn đường kính bánh đai nhỏ (dùng cho đai thang loại B) của sách Thiết kế chi tiết máy thì đường kính bánh nhỏ nên chọn trong khoảng (200 - 400)mm.

T

thephuong89

Author

cảm ơn mọi người nhiều nhe,bigio mình mới online và hồi âm lại được.

Forzet

Bạn có thể chọn theo bảng dưới này cho dây đai thường,

Bạn có thể giữ nguyên Pulley, đổi dây của bạn qua dòng BX104 (có răng để tăng độ uốn) cũng sẽ giải quyết được vấn đề.

Ngoài ra còn cần phải tìm hiểu xem về độ lệch song song & lệch góc giữa 2 pulley cũng như kiểm tra độ mòn rãnh Pulley vì 3 yếu tô này cũng gây ra hư hỏng dây đai sớm.

K

khanhhoang

Author

Kinh nghiệm của em thì bác nên kiểm tra, căn chỉnh bộ truyền đai. Chỉnh hai bánh đai và độ căng dây đai. Ngoài ra khi thay dây đai bác nên thay tất cả cùng lúc để đảm bảo các dây đai đều nhau