{E} Hệ số ma sát giữa cao su và thép, help me!

V

visaomayman10

Author
Tớ đang làm đồ án cáp treo Bà Nà, hiện đang thiết kế EB (emergency Break) đang cần tài liệu về hê số mà sát giữa thép và cao su. Tớ đã đọc đâu đó rồi, nhưng quên mất, giúp tớ nhé! thanks.

V

visaomayman10

Author
Các bậc tiền bối cho mình hỏi thêm chút. nếu dùng má phanh bằng cao su thì áp suất lớn nhất có thể đạt được là bao nhiêu? p=<[p]. mình tìm mãi mà không có. xin cầu viện các cao thủ!

T

tambd61

Author
Ðề: {E} Hệ số ma sát giữa cao su và thép, help me!

Các bậc tiền bối cho mình hỏi thêm chút. nếu dùng má phanh bằng cao su thì áp suất lớn nhất có thể đạt được là bao nhiêu? p=<[p]. mình tìm mãi mà không có. xin cầu viện các cao thủ!

Thử :43: nghiên cứu từ cái phanh xe đạp í !!!:43::43::43:

G

GentlemanLe

Author

Tớ đang làm đồ án cáp treo Bà Nà, hiện đang thiết kế EB (emergency Break) đang cần tài liệu về hê số mà sát giữa thép và cao su. Tớ đã đọc đâu đó rồi, nhưng quên mất, giúp tớ nhé! thanks.
Giá trị chính xác của hệ số ma sát phụ thuộc vào nhiều điều kiện. Hệ số ma sát giữa thép và cao su:
- ma sát tĩnh: 0.6->0.9
- ma sát trượt: 0.3->0.6

G

GentlemanLe

Author

Thử :43: nghiên cứu từ cái phanh xe đạp í !!!:43::43::43:
Câu này khó quá. Không biết bạn tính áp suất để làm gì. Theo mình thì áp suất liên quan đến áp lực; áp lực liên quan đến lực ma sát. Khi xét ở góc độ áp suất thì chỉ quan tâm đến biến dạng theo phương áp lực. Còn khi xét đến lực ma sát còn phải quan tâm đến biến dạng cả theo chiều lực ma sát (còn có thể tính đến cả hệ số poisson). Không biết mình nghĩ thế có đúng không

dinhtrick

Bạn biết hệ số ma sát giữ vải (vải may mặc) và bề mặt cao su là bao nhiêu không?và giữa vải và thép?giúp mình nhé