{E}Thép C45?

• Thread starter ican
  • Ngày mở chủ đề
I

ican

Author
Các sư huynh nào biết có thể cho em biết thành phần cấu tạo của thép C45 và những đặc tính lý hóa của nó không ạ? Xin cam ơn rất nhiều!

W

worldwide

Author
Re: Thép C45?

C45 là gồm Fe và C,trong đó nồng độ cacbon có trong thép là 0,45%, C45 được xếp vào loại vật liệu có tính cacbon trung bình, thường được dùng thiết kế trục,bánh răng...
khái niệm lý hóa của sắt cacbon như sau: Thép cacbon là một hợp kim có hai thành phần cơ bản chính là sắt và cacbon, trong khi các nguyên tỗ khác có mặt trong thép cacbon là không đáng kể. Thành phần phụ trợ trong thép cacbon là mangan (tối đa 1,65%), silic (tối đa 0,6%) và đồng (tối đa 0,6%). Lượng cacbon trong thép càng giảm thì độ dẻo của thép cacbon càng cao. Hàm lượng cacbon trong thép tăng lên cũng làm cho thép tăng độ cứng, tăng thêm độ bền nhưng cũng làm giảm tính dễ uốn và giảm tính hàn. Hàm lượng carbon trong thép tăng lên cũng kéo theo làm giảm nhiệt độ nóng chảy của thép.
Và chúng được phân loại như sau:
Thép mềm (ít cacbon): Lượng cacbon trong khoảng 0,05–0,29%[1] (Ví dụ theo tiêu chẩn AISI có thép 1018). Thép mềm có độ bền kéo vừa phải, nhưng lại khá rẻ tiền và dễ cán, rèn; Thép mềm sử dụng nhiều trong xây dựng, cán tấm, rèn phôi...
Thép cacbon trung bình: Lượng cacbon trong khoảng 0,30–0,59% [1](Ví dụ theo tiêu chuẩn AISI có thép 1040). Có sự cân bằng giữa độ mềm và độ bền và có khả chống bào mòn tốt; phạm vi ứng dụng rộng rãi, là các thép định hình cũng như các chi tiết máy, cơ khí.[2]
Thép cacbon cao: Lượng cacbon trong khoảng 0,6–0,99%[1]. Rất bền vững, sử dụng để sản xuất nhíp, lò xo, kéo thành sợi dây thép chịu cường độ lớn.[3]
Thép cacbon đặc biệt cao: Lượng cacbon trong khoảng 1,0–2,0% [1]. Thép này khi tôi sẽ đạt được độ cứng rất cao. Dùng trong các việc dân dụng: dao cắt, trục xe hoặc đầu búa. Phần lớn thép này với hàm lượng 1,2%C được sử dụng trong công nghệ luyện kim bột và luôn được xếp loại vào với thép cacbon có hợp kim cao. :-X
Bạn có thể tra cứu trong cuốn sức bền vật liệu ấy!!!

I

ican

Author

Cảm ơn Anh Worldwide nhiều nha! Anh có thể cho em biết độ cứng của thép C45 là bao nhiêu HRC không a?

W

worldwide

Author

Bạn muốn C45 có độ cứng bao nhiêu thì tùy theo nhu cầu sử dụng của bạn, bạn cần nhiệt luyện(tôi) để có thể tăng độ cứng, thường thì sau khi nhiệt luyện độ cứng đạt được của C45 50 HRC, chú ý: nều độ cứng càng cao thì C45 sẽ tăng độ giòn đấy nhé!!! :-X :D

I

ican

Author

Anh ơi em muôn biết độ cứng hiện tại của thép C45 lúc chưa nung, chưa xử lý gì cả là khoảng bao nhiêu HRC?

Nova

MES LAB Founder

AISI 1045 Steel, hot rolled, 19-32 mm (0.75-1.25 in) round

Hardness, Brinell 163
Hardness, Knoop 184
Hardness, Rockwell B 84.0
Hardness, Vickers 170
Tensile Strength, Ultimate 565 MPa
Tensile Strength, Yield 310 MPa
Elongation at Break 16.0 %
Reduction of Area 40.0 %
Modulus of Elasticity 200 GPa
Bulk Modulus 140 GPa
Poissons Ratio 0.290
Shear Modulus 80.0 GPa

L

Liễu Ngân Đình

Author

worldwide viết:
Bạn muốn C45 có độ cứng bao nhiêu thì tùy theo nhu cầu sử dụng của bạn, bạn cần nhiệt luyện(tôi) để có thể tăng độ cứng, thường thì sau khi nhiệt luyện độ cứng đạt được của C45 60-65 HRC, chú ý: nều độ cứng càng cao thì C45 sẽ tăng độ giòn đấy nhé!!! :-X :D
có lẽ ở VN chưa làm được điều này đâu, thêm nữa lại thiếu tính đồng đều, nghĩa là chỗ này đạt, chỗ kia ko đạt. Tôi chưa tra sách nhưng tôi nhớ là giỏi lắm cũng chỉ đạt 50HRC thôi, nếu quá thì giòn, có thể ko dùng được vào việc gì.

worm

Well-Known Member
Moderator

worldwide viết:
Bạn muốn C45 có độ cứng bao nhiêu thì tùy theo nhu cầu sử dụng của bạn, bạn cần nhiệt luyện(tôi) để có thể tăng độ cứng, thường thì sau khi nhiệt luyện độ cứng đạt được của C45 60-65 HRC, chú ý: nều độ cứng càng cao thì C45 sẽ tăng độ giòn đấy nhé!!! :-X :D
Ọc, lấy đâu ra cái thông tin này thế. Khi sử dụng thép 45 trong chi tiết máy, độ cứng tốt nhất thường yêu cầu từ 35 ÷ 50 HRC (nếu > 50 thì thường chỉ nhiệt luyện bề mặt)

W

worldwide

Author

Thật cáo lỗi với các Bác, lâu ngày quá không đụng đến em nhớ nhầm, Bác Ngân Đình và Bác Worm nói đúng rùi, C45 tôi giỏi lắm cũng chỉ đạt được 50 HRC thôi, nếu tôi cứng hơn thì dòn quá cũng chẳng dùng vào việc gì được! em đã đính chính lại các Bác rùi nhé! :D :)

Độ cứng thay đổi tùy thuộc vào nhiệt độ ram nếu nhiệt độ tăng từ 300 ->400 ->500 -> 650 độ thì độ cứng giảm từ 51->42->34 ->21 HRC, thép này chỉ chế tạo các trục , thanh truyền và bánh răng chịu tải trọng nhẹ, cũng dùng làm Bulông, đai ốc rất tốt 8)

H

hoan

Author
bạn nào có thể giúp mình tra mác thép thông dụng chế tạo bánh răng thẳng được không ? please

Vào blog của bác Phúc linh có đó vô thử coi

D

DUYHUNG_TQ

Author
chà cảm ơn các bác và các đại ca nhé đúng phần em đang tìm
em đang làm đồ án môn học thiết kế trục bậc với vật liệu là thép C45.
cho em hỏi tí ạ : trục ra của máy nắn kéo với vật liệu C45 cần đặt độ cứng bao nhiêu thì
thích hợp ạ, em đang làm đồ án về nó. cảm ơn các bác và các đại ca ạ!

D

DUYHUNG_TQ

Author
các đại ca ơi trục ra của máy nắn kéo với vật liệu thép C45 thì độ cứng thích hợp nhất là bao nhiêu ạ em đang làm đồ án môn học nên chưa có nhiều kinh nghiệm thực tế các đại ca giúp em với ạ em xin cảm on nhiều

Ðề: {E}Thép C45?

các bác cho em hỏi:
chi tiết của em là má ly hợp siêu việt (có 5 vấu) vật liệu là thép C45, yêu cầu nhiệt luyện đạt độ cứng 50-55HRC. ở đây em chọn phương pháp tôi thể tích, môi trường tôi là nước (m.trường nước phù hợp với thép c45), chọn nhiệt độ tôi = Ac3 + (30-50) (chọn 900 độ C). cho em hỏi thời gian nung, thời gian giữ nhiệt và thời gian làm nguội như thế nào? cái này có công thức tính không hay chỉ lấy theo kinh nghiệm thôi?
thanks

Last edited:

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

các anh à.em đang làm, bài tập chi tiết máy tính đường kính bulong dới nắp biên của động cơ đốt trong, thầy cho vật liệu làm buloong là 35cr nhưng không cho giới hạn bền mà em tra mãi chẳng ra vậy anh nào biết không chỉ cho em với, em cảm ơn

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Re: Thép C45?

Hm,
Nói về thép C45 (ISO:1.0530) là loại thép thông dụng, "không" (có nghĩa là rất ít) hợp kim với 0.45%C.
Khi nói về một loại thép thì người ta thường quan tâm tới 2 đại lượng:
Rm(áp lực kéo) = 580 N/mm²
Re (áp lực dãn) = 305 N/mm²
Ngoài ra người ta quan tâm tới tỷ lệ dãn nở: 16%
Ở trạng thái bán thành phẩm này người ta ít quan tâm tới độ cứng của nó.
Tùy theo mục đích sử dụng sau đó người ta có thể tôi luyện nó lên độ HRC 57-62.
Ví dụ khi ta muốn SX trục truyền động (tiếng Việt cái gì cũng gọi là trục... nhưng không phải trục nào cũng giống trục nào) người ta sẽ cần loại vật liệu với độ rắn chắc cao nhưng đồng thời lại phải dẻo.
Nếu chúng ta nhìn vào đồ thị Fe-C thì có loại vật liệu nào đáp ứng được điều này?
Không còn cách nào khác là ta phải sử lý nhiệt.
Phù hợp với mục đích này là thép C45 với rất ít các hàm lượng Cr, Mo, Ni và Mn. Ngoài ra người ta còn hay dùng 28Mn6 (0,28%C, 1,5%Mn) hay 42CrMo4(0.42%C, 1%Cr)...
Khi tôi cứng người ta tôi với nhiệt độ 820-860°C
Nhưng khi luyện người ta tôi nó lên với nhiệt độ này sau đó làm lạnh đột ngột trong dầu hoặc nước và tiếp theo lại ủ trong nhiệt độ từ 550-660°C.
Như vậy ta sẽ có một sản phẩm với 57-62HCR và độ rắn 1000-1400 N/mm²

Hy vọng giúp được đôi điều thắc mắc.
Vui lòng xem lại định nghĩa về tôi thép. Với chế độ bạn đưa ra như thế, nhất là việc sau tôi lại tiến hành "ủ" thì độ cứng của thép 45 may ra chỉ còn ~ 20 HRC.

D

dddong

Author

Oh, thế bạn đang ở Châu Phi hay châu Á mà xuất sang EU vì bên đó "không có 35Cr". Nếu ở VN, hóa ra giờ mới biết VN xuât khẩu thép high quality :D

worm

Well-Known Member
Moderator

@worm: cậu nên tham khảo các định nghĩa mới về nhiệt luyện
Tôi - làm lạnh đột ngột
Ủ - làm lạnh từ từ
Thường hóa - làm lạnh ... hơi từ từ
Ram - làm lạnh ... ư ...ư
Tôi bề mặt bằng C, N không phải thấm đâu nhé

Chuẩn bị buôn 35Cr sang châu âu vì bên đó không có để làm bulông chịu lực :100:
Nếu chỉ là spam cho vui thì yêu cầu tự xóa bỏ giùm.
Nếu mấy cái tào lao đó được coi là định nghĩa mới thì tớ chào thua.