{E} Trọng lượng riêng của các loại thép hình

Author
Mình đang làm việc về bóc tách khối lượng cho các dự án do vậy có rất nhiều loại thép hình như U, H,I, C,L,... do vậy mình rất cần trọng lượng riêng của các loại thép hình này, mọi người ai có sách hoặc file về vấn đề này thì giúp đỡ mình được không?mình chân thành cảm ơn mọi người

worm

Well-Known Member
Moderator
Mình đang làm việc về bóc tách khối lượng cho các dự án do vậy có rất nhiều loại thép hình như U, H,I, C,L,... do vậy mình rất cần trọng lượng riêng của các loại thép hình này, mọi người ai có sách hoặc file về vấn đề này thì giúp đỡ mình được không?mình chân thành cảm ơn mọi người
Dù có hình dạng phức tạp đến thế nào thì vẫn có cùng khối lượng riêng. Và thông thường, đều chọn giá trị 7.85 ~ 7.87 mg/mm3

T

teenpop

Nếu bạn hỏi về trọng lượng riêng thì như anh Worm trả lời rồi đó, nói chung là ko thể sai lệch nhiều được.
Còn nếu ý bạn hỏi là khối lượng tính theo chiều dài của các loại thép hình thì mình thường lấy trong thư viện Inventor ra là có ngay bảng thông số kỹ thuật của các loại thép hình theo tất cả tiêu chuẩn DIN, JIS, ISO, ANSI, GOST.....trong đó có cột khối lượng trên mm.
VD: tiêu chuẩn JIS- G3466 thép vuông 40x40x1.6 có Mass là 0.00188kg/mm, bạn dùng dài bao nhiêu thì cứ nhân lên là ok thôi
hoặc JIS G3192H thép hình H 100x100x6 thì có Mass là 0,0169kg/mm
----->quá đơn giản phải ko nào.
Chúc bạn thành công!

TYA

Well-Known Member
Vụ này "móc" trong Mdesktop5 là đã có rồi ! Các ver cao hơn chắc vẫn ... giữ.

Hoặc có 1 trang web cung cấp thông tin về nó (tính toán online) là engineersedge.com
(.com hay .net tớ không nhớ rõ)

E

englsolid

O trong thư viện của sw2009 cũng có đấy. nếu bạn đang dùng sw2009 thì k cần phải cài inventer làm gì. Đặc tính này chắc ở sw2009 mới có. Vì tớ dùng sw2007 k có phần trọng lượng riêng. Bạn có thể quy đổi mà

M

manhcknn

Vào web của nhà sản xuất đó, có khối lượng tính theo 6 m ( một cây ) luôn tùy theo loại thép. Mình nghĩ thông số đó là chuẩn nhất.

worm

Well-Known Member
Moderator
Chung quy lại là tự tính rồi lập bảng thống kê khối lượng theo 1m dài cho những loại thép hình. Sau đó, khi cần loại nào thì đối chiếu rồi trích ra là xong. Vùa nhanh, vừa đảm bảo lại luôn chủ động.