Em cài NX7 trên laptop, khi vẽ 3D hình bị vỡ mặt

Author
chào các Anh .Em cài nx7 trên laptop(
-ram4g-cad membo) khi vẽ 3D hình bị vở mặt.có cách nào giúp dùm em.

Ðề: Em cài NX7 trên laptop, khi vẽ 3D hình bị vỡ mặt

Lỗi của bạn có thể do nhiều nguyên nhân lắm. Tạm thời bạn dùng lên bản NX8 thử xem. Chúc may mắn.

Card màn hình đang dùng loại onboard hay Card rời? Driver cho card đã cài đúng chưa?

Author

may em hiệu toshiba L645 . cad màn hình loại onboard . Driver cho card đã cài đúng .cài PTC Creo 1.0 vẽ bình thường.em cài nx8 lỗi hoài ,đành bó tay luôn.

NX

Member

lờ mờ đoán ra nguyên do rồi, cho xin cái hình ảnh đi bạn ^.^

Rồi, vậy đó... Creo có thể vẫn xoay 3D model bình thường, nhưng trong chế độ sketch, giật tưng bừng hay mất nét là chuyện chắc chắn.
Vấn đề là card màn hình onboard của Intel không đủ sức mạnh cộng với việc cài driver chưa đúng (default là driver của Microsoft... cái này không đúng đâu).

Kiếm cách đổi máy khác đi; Hoặc dùng máy bàn ấy.

Author

hình ảnh em làm trên laptop.
hình bi vở [ANH]7807_4EA2F62E[/ANH]
cài nx8 bị lỗi [ANH]A6F0_4EA2F702[/ANH]
dán ảnh trên pro5 [ANH]F4CA_4EA2F740[/ANH]
có gì giúp em nha.

Last edited:

Dùng chùa nên có Cái dialog! Card màn hình không đu sức mạnh hoặc sai driver gây ra hiện tương như hình đâu và cuối!

K

kt_pro

Mình cũng gặp trường hợp như vậy. Mình cũng đã cài đủ loại driver cho phù hợp, nhưng nếu k bị vỡ hình thì khi vẽ cực kỳ lâu. máy bạn mình máy case, card on có 256Mb vẽ và thiết kế khuôn vẫn ok, mình card on 817Mb cũng gặp trường hợp vẽ bị vỡ hình. Nản thật. Ai có kinh nghiệm có thể chia sẻ nhé, driver mình đã dùng đủ mọi cách rồi.

817MB hay 256Mb không phải là thông số nói lên sức mạnh của card màn hình. Mà những con số đó chỉ là thông số Ram của card màn hình , Ram của GPU (chip -bộ vi xử lý của Graphic Card) chỉ có nhiệm vụ lưu trữ các thông tin mà GPU cần khi xử lý đồ họa . Một Graphic Card 1Gb có tốc độ xử lý của GPU có 64bit thì không thể nào mạnh hơn một Graphic Card 512Mb cố tốc độ xử lý GPU 128Bit được . Những thông số này bạn xem trong catalog cua3 Graphic Card sẽ thấy các thông số này , giá tiền cao thấp là do thông số GPU quyết định chứ không phải do 1Gb hay 2Gb quyết định.

Ngoài ra các Graphic Card onboard đều không phải là card dành cho đồ họa hoặc game nên chuyễn bị vỡ hình hoặc hiển thị đồ họa kém là dĩ nhiên vì tốc độ Bit của GPU chỉ tầm khoảng 32Bit (Bit của Card chứ k phải Bit của Window nhé) . Sử dụng Win 7 và soft đồ họa thì phải sử dụng Graphic Card có GPU từ 64Bit trở lên thì mới mượt mà được.

Để giải quyết vấn đề bạn có thể chuyển về Windows 7 Classic (giao diện không được đẹp + không hiển thị được chế độ Aero của Win 7) để làm Win7 ít "ngốn" đồ họa đi để dành toàn bộ tốc độ GPU cho soft đồ họa. Check lại xem giải quyết được vấn đề chưa.

Ngoài ra còn một cách là có thể tìm những soft giả lập Graphic Card để giải lập Graphic Card của bạn thành card "dành cho đồ họa + game" của hãng Card bạn đang sử dụng. Những soft này sẽ tinh chỉnh lại các thông số của Card trong Control Panel của card và "ép xung" thêm nếu các thông số không đủ. Không khuyến khích sử dụng cách này vì thực hiện cách này trong khoảng 3 tháng thì sẽ làm Graphic Card của bạn rất mau hỏng .

Nguyenthanh,

lddung

Chuyên gia cao cấp

Như Thành nói , vấn đề này chủ yếu do phần cứng là chính . Chịu khó tìm trên mạng mấy cái card cũ thanh lý tháo từ máy Workstation ra như NVdia QuadroFX hay ATI Fire Pro .Giá mềm nhưng cực tốt cho đồ họa kĩ thuật ( không phải đồ họa Game -->NVdia Geforce hay ATI Radeon ).