Em gặp chút vấn đề ở phần Layer của AutoCad Ai có thể chỉ em với

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
Author
Không hiểu em gặp vấn đề gì? Mà em thể hiện đường tâm trong bản vẽ mình không đc trong khi mở bản vẽ khác lên vẫn bình thường, mong được chỉ giúp ạ, lâu lâu em vẫn gặp hoài, rất bực mình mà vẫn chưa biết khắc phục ai gặp tình trạng trên rồi chỉ em cách khắc phục nha, Cám ơn mọi người

Hình mô tả của em đây nè
Em vào chọn thuộc tích của layer đường tâm là center2 với size 5x

Click để kích hoạt thuộc tính cho layer

Kết quả ... (?)

Ðề: Em gặp chút vấn đề ở phần Layer của AutoCad Ai có thể chỉ em với

Bạn chọn tất cả các đường tâm (chọn Layer có tên đường tâm), sau đó gõ lệnh MO để xuất hiện bảng Properties, tăng thông số trong khung Linetype Scale lên là ok. Nếu không bạn copy một đoạn đường tâm từ bản vẽ khác mà bạn thấy đã tốt rồi paste vào bản vẽ của bạn, tự động Acad sẽ tạo ra layer đó. Bạn đổi tên Layer theo ý mình rồi xài

T

thienbao_tkqn

em chọn vào đường tâm rồi dùng lệnh ltscale đặt giá trị 0.5 sẽ được

Mình thấy đó là bạn chọn Đường tâm là default chứ có gán cho đường tâm bạn vẽ là Layer đó đâu, sao chẳng thấy màu xanh gì hết. Mình vẽ như bạn vẫn bình thường mà:

nguyenthai_ind

Author

Mình thấy đó là bạn chọn Đường tâm là default chứ có gán cho đường tâm bạn vẽ là Layer đó đâu, sao chẳng thấy màu xanh gì hết. Mình vẽ như bạn vẫn bình thường mà:
Em chụp hình đưa vào paint lưu với đuôi mở rộng là jpg nên anh không nhìn thấy màu đó, chứ em đã kích hoạt layer rồi. Tks các bạn nhé

MT

Member

Không hiểu em gặp vấn đề gì? Mà em thể hiện đường tâm trong bản vẽ mình không đc trong khi mở bản vẽ khác lên vẫn bình thường, mong được chỉ giúp ạ, lâu lâu em vẫn gặp hoài, rất bực mình mà vẫn chưa biết khắc phục ai gặp tình trạng trên rồi chỉ em cách khắc phục nha, Cám ơn mọi người

Hình mô tả của em đây nè
Em vào chọn thuộc tích của layer đường tâm là center2 với size 5x

Click để kích hoạt thuộc tính cho layer

Kết quả ... (?)
bạn đánh lệnh re rồi enter là dc, nểu tỉ lệ nhỏ quá thì tăng tỉ lệ lên (scale)

Last edited:
N

namphuongspkt

Nếu đã gán đường vừa vẽ vào layer đường tâm rồi thì bạn dùng lệnh LTS (linetype scale) rồi chọn một tỷ lệ nào đó, thường là do tỉ lệ quá lớn nên không nhìn thấy cho giảm dần xem sao

M

minhtuanfos

Bạn đánh lệnh LTS và nhâp giá trị là 2 nếu vẫn chưa được thì nhập giá trị nhỏ hơn hoặc là lớn hơn nhé.Chuc bạn thành công

gõ lệnh lts cho lại giá trị là được chứ gì .tiện đây xin hỏi các bạn luôn là lệnh celtscale sao hong có lệnh tắt vậy .mỗi lần xài nó phải gõ 1 dòng dài mất time quá ...mà tìm trong shortcut cũng hong thấy:77:

nguyenthai_ind

Author

^^ Em hơi gà... mà không biết lệnh celtscale dùng để làm gì vậy ak? Mong đc chỉ giúp. Em có một vấn để nhỏ nữa, tại sao khi em đổi đuôi CAD qua dxf rồi đưa vào SolidWorks nó lại không nhận nhỉ? Lâu lâu mới bị thôi còn các file khác vẫn bình thường, em sợ lỗi, em vẽ lại cũng file đó trên một layout đó thì vẫn không đc, vẽ sang trang mới thì chưa test nhưng em muốn biết đo là lỗi j và khắc phục ra sao ak?:77:

Chào bạn! mình cũng đã đọc thấy hai lệnh này nhưng không hay dùng nó lắm vì nếu cần thay đổi tỷ lệ cho một dạng đường (đường tâm, đường khuất...) thì mình thường dùng lệnh ch->enter và chọn đường cần chỉnh -> nó sẽ hiện ra một bảng nhỏ ở góc trái trong đó có các thuộc tính của đường này tiếp theo thay đổi giá trị ở dòng linetype scale sao cho nhìn phù hợp là được (giá trị nhỏ thì đường sẽ chia thành các đoạn nhỏ còn càng lớn thì các đoạn này càng lớn và sẽ tiến đến một đoạn thẳng)
- Lệnh ltscale (lts) và lệnh celtscale đều dùng để quy định tỷ lệ của dạng đường như nói ở trên (tương tự thuộc tính linetype scale). Nhưng lệnh celtscale để quy định cho toàn bộ bản vẽ (tức là cho tất cả những đường vẽ rồi và vẽ sau này), còn lệnh ltscale dùng để quy định cho các đường vẽ sau khi dùng lệnh ltscale thui.
Hihi cũng lâu ko đụng đến món này roài đấy!

N

namphuongspkt

... tại sao khi em đổi đuôi CAD qua dxf rồi đưa vào SolidWorks nó lại không nhận nhỉ? Lâu lâu mới bị thôi còn các file khác vẫn bình thường, em sợ lỗi, em vẽ lại cũng file đó trên một layout đó thì vẫn không đc, vẽ sang trang mới thì chưa test nhưng em muốn biết đo là lỗi j và khắc phục ra sao ak?:77:
Có thể là do lỗi không tương thích phiên bản. Bạn đang dùng Autocad phiên bản nào và solidworks phiên bản nào?
- Mình chỉ biết là với solidworks 2009 thì chỉ insert DXF/DWG với autocad 2007 ==> OK. Tớ đang dùng như vậy vẫn được.

Chào bạn! mình cũng đã đọc thấy hai lệnh này nhưng không hay dùng nó lắm vì nếu cần thay đổi tỷ lệ cho một dạng đường (đường tâm, đường khuất...) thì mình thường dùng lệnh ch->enter và chọn đường cần chỉnh -> nó sẽ hiện ra một bảng nhỏ ở góc trái trong đó có các thuộc tính của đường này tiếp theo thay đổi giá trị ở dòng linetype scale sao cho nhìn phù hợp là được (giá trị nhỏ thì đường sẽ chia thành các đoạn nhỏ còn càng lớn thì các đoạn này càng lớn và sẽ tiến đến một đoạn thẳng)
- Lệnh ltscale (lts) và lệnh celtscale đều dùng để quy định tỷ lệ của dạng đường như nói ở trên (tương tự thuộc tính linetype scale). Nhưng lệnh celtscale để quy định cho toàn bộ bản vẽ (tức là cho tất cả những đường vẽ rồi và vẽ sau này), còn lệnh ltscale dùng để quy định cho các đường vẽ sau khi dùng lệnh ltscale thui.
Hihi cũng lâu ko đụng đến món này roài đấy!
bạn nhầm rồi đó lệnh celtscale mới ảnh hưởng đến đối tượng sắp vẽ và các đối tượng vẽ sau khi dùng lệnh này.còn lệnh lts mới ảnh hưởng toàn bộ bản vẽ bạn ạ

bạn nhầm rồi đó lệnh celtscale mới ảnh hưởng đến đối tượng sắp vẽ và các đối tượng vẽ sau khi dùng lệnh này.còn lệnh lts mới ảnh hưởng toàn bộ bản vẽ bạn ạ
ừa! Khống để ý xem lại mới thấy viết nhầm! keke

T

trongtuhp

hoac la ban co the dung lenh ctrl + 1 sau đó điều chỉnh giá trị của linetype scale là được:45:

U

ui_troi_2005

gõ lệnh lts cho lại giá trị là được chứ gì .tiện đây xin hỏi các bạn luôn là lệnh celtscale sao hong có lệnh tắt vậy .mỗi lần xài nó phải gõ 1 dòng dài mất time quá ...mà tìm trong shortcut cũng hong thấy:77:
Bạn vào Tooll/Custumize/Edit program parameters acad.pgp) vào trong đó bạn thích thay đổi lệnh jì tuỳ ý, bạn chỉ cần xoá bỏ lệnh hiện hành hoặc copy thêm dòng khác xuống dưới rồi xoá bỏ, như vậy bạn có thể use đồng thời lệnh theo cad mặc định và theo bạn đặt, lưu ý ko đặt trùng tên các lệnh.
Với lệnh celtscale bạn gõ thêm vào đó và cho lệnh tắt tuỳ thích.

Chúc bạn thành công!