Tâm sự Em lo quá, bạn trai em là kỹ sư liệu cuộc sống sau này có đảm bảo không ạ?

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by Hoa Ngoc, Apr 6, 2019.

1. Hoa Ngoc

Hoa Ngoc New Member

Em chào các anh ạ,

May quá, em tìm được chỗ đúng ngành nghề để xin ý kiến ạ. Em là sinh viên năm cuối, ngành kế toán, sắp ra trường đi làm, cũng sắp bước vào cuộc sống tự lập, phải lo lắng và tách dần sự bao bọc của gia đình.

Bạn trai em đã đi làm được gần 1 năm, làm về ngành thiết kế của bên cơ khí (em chỉ biết thế thôi chứ em mù tịt chuyên môn ạ). Công việc cũng ở gần mà khó khăn một điểm là em thấy mức lương thấp quá, không rõ sau này thế nào chứ nếu như hiện tại thì chắc chắn không thể đảm bảo cho cuộc sống gia đình khi phải lo thêm cho vợ, con và còn cưới xin, nhà cửa. Em không có ý định dựa dẫm hoàn toàn bắt anh ấy kiếm tiền lo tất cả nhưng vẫn là khó khăn ạ. Có khi nào làm ngành kỹ thuật thì sẽ luôn cứ nghèo không ạ? Làm thế nào để sau này cuộc sống khá như các chỗ kinh doanh, tài chính,..ạ. em không dám mơ giàu ạ.

Mọi người đừng cười em thực dụng nhưng đến tuổi sắp đi làm, em cũng phải lo lắng lắm ạ, em thấy nó thiết thân cho cuộc sống của bọn em. Với lại, em thật lòng muốn đi cùng anh ấy trên đường đời nên em mới lo vậy ạ. Có gì em diễn đạt không rõ hay không khéo, các anh giúp em ý kiến với ạ. Em cảm ơn ạ.

trinhnamduc and Nova like this.
  2. WMT

WMT Active Member

ừ phải đấy em, trai kỹ thuật mà lại cơ khí thì còn gì bằng. Cầm vàng còn để vàng rơi, lấy trai cơ khí đời đời ấm no

Hoa Ngoc likes this.
  3. Nova

Nova MES Lab. Founder & C.E.O

Cũng khó khăn thật chứ.

Lại nhớ buổi đầu lập nghiệp kỹ thuật.

4. Nikola

Nikola New Member

Bạn trai bạn mới đi làm được 1 năm, còn ngắn so với thời gian cần để "thành nghề" trong linh vực cơ khí và đặc biệt là làm về thiết kế.
    Nếu làm sâu và giỏi về thiết kế sau này thu nhập cũng tốt và đủ cho cuộc sống bình thường bạn ạ. Quan trọng là xem bạn kia có chí để phấn đấu trở thành Pro k :D
    Ngoài ra, sau này các bạn kỹ thuật (và đặc biệt là làm về thiết kế) có tư duy rất tốt, khi chuyển hướng phát triển sang các lĩnh vực khác (Quản lý, sale...) cũng có tố chất và năng lực để tiến rất nhanh.
    Chốt lại: Xem ổng có "muốn và dám" giàu k thôi? Nghề gì cũng kiếm được tiền, miễn bản thân có "giá trị" :D

Hoa Ngoc and Nova like this.
  5. Hoa Ngoc

Hoa Ngoc New Member

Ngày xưa anh cũng trải qua như vậy ạ? Anh có thể cho chúng em lời khuyên hay định hướng không ạ? Em cảm ơn.

6. Hoa Ngoc

Hoa Ngoc New Member

Vâng, em cũng vẫn rất là tin và sẽ xác định luôn đi cùng anh ấy dù có khó khăn, chỉ là vẫn lo thôi ạ

7. Hoa Ngoc

Hoa Ngoc New Member

Anh ơi, đi làm tầm 5 năm nếu phấn đấu nỗ lực hết sức thì có làm được quản lý hay có làm kỹ thuật lương cao được không ạ? Em cũng mong là nỗ lực hết sức thì ở ngành nào cũng sẽ có cơ hội mà tại em không tự tin ạ,

8. dangquang

dangquang New Member

Mình đi làm cũng được 6 năm rồi, chuyên về thiết kế dây chuyền JIG hàn ô tô, thời gian đầu cũng vất vả vì phải phấn đấu cật lực để học cái nghề, hầu như k còn thời gian để vui chơi bên ngoài, thời gian dành cho người yêu cũng ít đi, sau 6 năm phấn đấu thì mình cũng có được tạm gọi là cái nghề mà ở Việt Nam ít người làm, giờ mình cũng làm quản lý dự án của công ty, thu nhập cũng tạm đủ cho cuộc sống 2 vợ chồng, tích góp được căn chung cư nhỏ ở ngoại thành. Hy vọng người yêu bạn cố gắng phấn đấu và có bạn ở bên ủng hộ về tinh thần, có người yêu làm thiết kế cơ khí là thiệt thòi nhiều. Chúc hai bạn hạnh phúc!

Mộc and Hoa Ngoc like this.
  9. Hoa Ngoc

Hoa Ngoc New Member

Em cũng thấy tự tin hơn nhiều sau chia sẻ của anh và cũng thấy thông cảm hơn cho việc bạn em luôn bận rộn, tất bật,

Thật cảm ơn anh @dangquang nhiều ạ

Nova likes this.
  10. worm

worm Well-Known Member

Cũng gần 20 năm, giờ mình mới đủ ăn thì khỏi chơi, mà đủ chơi thì nhịn đói :)

trinhnamduc and Nova like this.
  11. nhjkjeu

nhjkjeu Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Mình cũng là một người làm về cơ khí, cũng theo nghề thiết kế cơ khí như bạn trai của em luôn.
    mình xin trả lời câu hỏi của bạn.
    " Có khi nào làm ngành kỹ thuật thì sẽ luôn cứ nghèo không ạ" Không nhât thiết là ngành cơ khí. Bất kể ngành gì nếu bạn làm tốt. Bạn sẽ có mực lương thỏa đáng. Đảm bảo cuộc sống không nghèo.
    - làm thế nào để được như các ngành nghề kinh doanh. Mỗi người có một định hướng, năng khiếu riêng và chút vận may nữa. Nhưng nếu đam mệ, cần cù, biết cách trao dồi bản thân. Sau 5 năm lương sẽ chắc chắc không nhưng đủ sống mà có thể nghĩ đến tiết kiệm mua nhà.
    - Bạn thử tìm hiểu trên các web xin việc như Vietnamworks.. sẽ thấy mức lương của kỹ sư không hề thấp chút nào. Và minh chứng trung cộng đồng Meslab này rất nhiều Anh, chị, em có mức lương rất cao.

Mộc, worm and Nova like this.
  12. Nova

Mình đi làm hồi 2005 lương khởi điểm technical staff là 1,500,000đ.

Đúng bằng tiền thuê nhà + đổ xăng.

trinhnamduc likes this.
  13. Lê Thái

Lê Thái Member

Nói lương hay thu nhập thì bao nhiêu cho đủ? Ko chỉ Kỹ thuật nói chung mà ngành nào mới ra trường đều có nhiều điểm giống nhau: hụt hẫng, trái ngành, lương thấp, bon chen,... mình chỉ khuyên bạn nếu xác định lâu dài với nhau thì đừng để vấn đề này lên trên hết. Cậu ta ko phải người dễ bỏ cuộc, là người đủ mạnh mẽ là chỗ dựa cho bạn là được bởi nghề này dễ nản lắm, ko ngày 1 ngày 2 dc đâu.
    Về nghề thì chia sẻ với bạn, mình cũng ko phải người gắn với 1 chuyên ngành mà trải qua nhiều vị trí Kỹ thuật. Từng ko đủ tiền để ăn ngày 3 bữa, từng nằm công trường cứ mưa là chỗ tắm và cầu tiêu nuớc ngang nhau,... giờ thì có khá hơn sau 9 năm ra trường, cao điểm làm quần quật từ 7ham hôm trc đến 3-4ham hôm sau liên tục vài tháng, nằm ngủ còn mơ thấy hàng hoá, bù lại cũng đủ nuôi 4 miệng ăn cả nhà, cũng có 4 bánh tránh mưa.
    Làm kỹ thuật vui thì vui thật, vất thì vất thật nhưng nếu biết sử dụng để sống thì mình nghĩ công sức ko phí đâu.
    Đôi điều chia sẻ với bạn.
    Các bác chém em ít thôi nhé, sau 3,4 năm nay em mới lại vào post bài.

worm, Mộc and Nova like this.
  14. Nova

Trưởng thành thấy rõ rồi @Lê Thái .

A đánh giá em đã thành công với nghề.

Bạn của @Hoa Ngoc nếu bền chí, mọi việc sẽ có kết quả tốt thôi, em cứ yên tâm.

15. cuongtom

cuongtom New Member

EM có phải người yêu a k vậy :D yên tâm nhé, mới đầu a đang khó khăn chút thôi. A trau dồi ngoại ngữ, tích cực cống hiến, mở rộng quan hệ thêm vài năm nữa thì dư sức nuôi mẹ con em. Có thể chưa có nhà với 4 bánh ngay được nh hứa là k để vợ con khổ.
    P/s: Mình đùa chút vì bạn gái mình cũng đang cùng nỗi lo giống bạn. Chúc bạn trai bạn luôn vững tin và cố gắng. Chúc 2 bạn hạnh phúc.

Nova and worm like this.
  16. Nova

Hồi cách đây mười mấy năm anh cũng nghĩ Kỹ thuật sao mà khó khăn thế.

Nhưng sau này mới ngộ ra, nghề nào cũng có cái hay, cái cao của nó. Mình nỗ lực đạt đến mức hiểu nghề, hiểu người, hiểu chuyện trong nghề và tích lũy đủ kinh nghiệm thì sẽ có kết quả tốt thôi.

Cơ hội luôn rất nhiều trong Kỹ thuật, vấn đề là có đủ sức đón nó hay không thôi. Vậy nên, cần kiên trì và chăm chỉ, mài dũa.

Kỹ thuật RỘNG và HAY lắm em cứ yên tâm vững tin nhé.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Members Online Now

1. Voilam,
  2. hoason,
  3. worm
Total: 140 (members: 3, guests: 131, robots: 6)
Loading...