em muốn hỏi về bánh răng

• Thread starter caominhnam
  • Ngày mở chủ đề
C

caominhnam

Author
muốn vẽ bánh rằng trụ răng thẳng thì cần biết đừong thân khai,vây muốn vẽ bánh răng trụ răng nghiêng,bánh răng trụ răng xoắn thì cần nhưng cái zì thì mới vẽ đựoc,,ngoài ra truyền động bánh răng xicloit và truyền động bánh răng Novikov là như thế nào mong các bác giả đáp hộ em

MT

Member
Ðề: em muốn hỏi về bánh răng

ko rõ ý bạn là muốn vẽ các bánh răng đó trên bản vẽ kĩ thuật hay là muốn vẽ nó dạng 3D?

C

caominhnam

Author

em muốn vẽ 3D bác ạ,bác nào biết giúp em phát

D

dongdu2907

Author

Bạn vẽ bánh răng trụ răng thẳng bình thường, sau đó sử dụng lệnh "Flex" (mình dùng phần mềm Solidworks) để xoắn 2 mặt bên của bánh răng trụ thì sẽ được bánh răng nghiêng.
Chúc bạn thành công.

alpahx

Active Member

rảnh, vẽ vậy đố gia công đc!

@alpahx:vậy phải làm như thế nào vậy bạn?trên đây đa số sinh viên, mong được học hỏi nhiều hơn, và hi vọng các bài viết của bạn mang tính xây dựng hơn,hi, thân!

alpahx

Active Member

quan trọng sau khi bạn dùng lệnh FLEX đó, bánh răng bạn vẽ có thông số giống như bánh răng được chế tạo ở bên ngoài hay ko!trước khi vẽ thì các bạn cũng nên tìm hiểu kĩ về thông số bánh răng đã!và các công thức tính toán để đưa một bánh răng trụ xoắn về bánh răng trụ thẳng trong sách đều có cả!

TAMAC

Active Member

Việc gia công bánh răng đâu có phụ thuộc vào vẽ 3D giống hay đẹp???

muốn vẽ bánh rằng trụ răng thẳng thì cần biết đừong thân khai,vây muốn vẽ bánh răng trụ răng nghiêng,bánh răng trụ răng xoắn thì cần nhưng cái zì thì mới vẽ đựoc,,ngoài ra truyền động bánh răng xicloit và truyền động bánh răng Novikov là như thế nào mong các bác giả đáp hộ em
Bánh răng trụ răng nghiêng = bánh răng trụ răng xoắn.
Bánh răng trụ răng nghiêng = nhiều bánh răng trụ răng thẳng xếp chồng lên nhau ---> biết đường thân khai và góc nghiêng thì vẽ được brt răng nghiêng.
Băng răng xi - cờ - lô - ít có biên dạng là đường xi - cờ - lô -ít (Cycloit)
Đường thân khai là quỹ tích của một điểm trên một đường thẳng khi đường thẳng đó lăn trên một đường tròn.
Đường xi - cờ - lô - ít là quỹ tích của một điểm trên một đường tròn khi đường tròn đó lăn trên một đường tròn khác.
Bánh răng Novikov thì biên dạng là cung tròn.

Last edited:

alpahx

Active Member

hiện nay ở trung quốc , người ta dùng các bản vẽ bánh răng trên máy tính để gia công ra bánh răng có độ chính xác cao. các bạn đôi khi thấy bản thân mình làm ko đc thì cho ngay đó là điều ko quan trọng. hiện nay tài liệu vẽ bánh răng thân khai trên catia và pro/e khá phổ biến nên các bạn có thể down về làm thử. riêng nx thì mình chưa thấy. từ bánh răng trụ thẳng chính xác đó chuyển sang bánh răng xoắn chính xác chỉ cần vài công thức biến đổi nữa thôi! chúc các bạn thành công!(mình chỉ chỉ đường cho các bạn làm thôi, mình ko có thói quen dọn sẵn ra, mong các bạn thông cảm)

Hình như mình biết thiết kế chính xác bánh răng 3D trong pro/e, sau đó lập trình gia công rồi xuất file NC cho các máy CNC gia công chính xác biên dạng bánh răng mà mình thiết kế ở dạng 3D mà. Còn thiết kế chính xác 3D trong phần mềm Pro/e thì cũng đơn giản nếu ta lập được phương trình toán học cho biên dạng sường răng của bánh răng đó.