Em xin hỏi : hợp kim nhôm có cần nhiệt luyện không ạ !

• Thread starter leng_keng
  • Ngày mở chủ đề
L

leng_keng

Author
Em muốn đúc một cái lòng nhôm cho một cái động cơ 2 kỳ . Nguyên liệu là nhôm thì em nấu lại từ mấy cái lòng cũ khác !
Điều em thắc mắc là cái lòng nhôm sau khi đúc có cần tôi cứng như đối với thép không ạ ! Hay cứ thế là đem ra lắp luôn !

Vì em không phải dân cơ khí nên mù tịt , các anh chỉ giáo em với !

Ðề: Em xin hỏi : hợp kim nhôm có cần nhiệt luyện không ạ !

1. Hợp kim nhôm có loại cần nhiệt và loai không nhiệt luyện. Mình không rành về mác nhôm làm động cơ, nên bạn phân phân tích thành phần hóa xem mác đang có là gì, và google xem có cần nhiệt luyện ko.

2. Nhôm người ta thường nhiệt luyện là Tôi + hóa già (tự nhiên hoặc nhân tạo).
Tôi ở đây không giống thép tạo dung dịch quá bảo hòa của carbon trong BCC (martensite). Mà nó tạo dung dịch quá bảo hòa của nguyên tố khác với aluminum. Để khi hóa già nó tiết pha, tăng cơ tính vật liệu. Dĩ nhiên nếu làm nguội bình thường nó cũng tiết pha (precipitation) nhưng kích thước hạt sẽ rất khác nhau. Và trong vật liệu những pha giòn thì lý tưởng nhất là phân bố đều nhỏ mịn.

Mình không chuyên về nhôm, nên chỉ biết tới đây thôi. :)

worm

Well-Known Member
Moderator

Hóa già nhôm ở nhiệt độ 140 trong thời gian 20h. Chi tiết bạn tìm bài viết của bác Huy Thành.

tùy từng ứng dụng của chi tiết, mình chưa biết chi tiết của bạn như thế nào, thường nhôm tôi và hóa già, sau đó a nốt hóa ( nếu cần)

L

leng_keng

Author

Cám ơn các anh đã góp ý . Cái lòng em định đúc nó như thế này ạ :

Do là hàng tự đúc nên em không dám làm hoành tráng như trên ạ ! Đơn giản hóa tất cả các chi tiết . Thành lòng trong em dùng sơ mi thép . Chỉ có vỏ lòng là đúc bằng nhôm .
[MENTION=3088]worm[/MENTION] : bác Huy Thành anh nhắc tới có phải bác có nick VO HUYTHANH không ạ . em dùng tính năng xem tất cả các bài viết của bác ấy mà lag quá không xem được .

worm

Well-Known Member
Moderator

[MENTION=56445]leng_keng[/MENTION]: đúng rồi đấy, nhưng phần hóa già nhôm bác ý chỉ nhắc tới trong 1 bài trả lời kiểu giải đố :D

bác worm ạ, theo em nghĩ thì nói như vậy để mọi người làm chứ nếu nói rõ quy trình, nhiệt độ thời gian..thì em không nghĩ họ tốt hơn. ở đây em không phải là dấu quy trình hay gì cả, nó chỉ phù hợp theo sản phẩm của bạn đó thôi bác

hì. em đâu có tài gì mà phải dấu phải không bác

Ok. Đó cũng là nguyên nhân em chỉ đưa ra ý kiến như vậy hì