G_code nội suy trong file post 3D Milling mastercam X5

• Thread starter gadcn
  • Ngày mở chủ đề
G

gadcn

Author
Các pro cho mình hỏi, mastercam x5 của mình khi xuất file post cho gia công 2D thì có Code nội suy, nhưng khi mình gia công 3D mã Code chỉ có tọa độ mà không có Code nội suy, hậu quả là bề mặt gia công rất xấu và chương trình cực dài. Có ai biết cách khắc phục xin chỉ giùm

Ðề: G_code nội suy trong file post 3D Milling mastercam X5

Các pro cho mình hỏi, mastercam x5 của mình khi xuất file post cho gia công 2D thì có Code nội suy, nhưng khi mình gia công 3D mã Code chỉ có tọa độ mà không có Code nội suy, hậu quả là bề mặt gia công rất xấu và chương trình cực dài. Có ai biết cách khắc phục xin chỉ giùm
Bạn vào phần Toltal Tolerance chọn Filter Ratio chọn các lựa chọn khác ngoài Off sau đó kick chọn Creat arcs in XY.

G

gadcn

Author

Em xin cảm ơn anh Vinhgtvt, em đã làm theo hướng dẫn của anh những vẫn không được, anh có thể hướng dẫn cụ thể hơn bằng hình vẽ được không,hoặc có cách nào khác không mong anh chỉ giùm. mail của em là maivanhai90@gmail.com

G

gadcn

Author

Em xin chân thành cảm ơn anh :) . Nhờ cái video của anh mà em học được cách chỉnh sửa luôn trong X6, X5 của em thì nó hơi dài dòng nhưng em đã làm được . Xin đa tạ tiền bối

xin cho em hỏi là tại sao em làm giống như trên nhưng vô phần total tolerance thi nó không hiện ra total tolerance setting mà lại hiện ra refine toolpath.cũng không có filter ratio.em đang xài bản X6.xin mấy anh chỉ giúp em với ạ

Chào bạn [FONT=&quot]tranchuong0[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
!
với máy CNC 3 trục thì nội suy G02 và G03 chỉ có thể thực hiện ở các contour 2D trong Mặt phẳng XY , XZ và YZ ứng với G17 G18 và G19. Nhứng nếu contour không nằm trong MP song song với các MP trên thì code sẽ là G01 với bước nội suy trong lệnh Matercam.
Khí các bạn nhận thấy mặt gia công quá nhám thì lý do là :
1- Bước nội suy G01 quá lớn
2- Bước nội suy G01 quá nhỏ nếu máy đời thấp sẽ chạy sẽ bị lắc do bộ nhớ đệm của điều khiển thấp , khả năng phản hồi của điều khiển thấp dẫn tới đầu máy CNC bị lắc.

Hi vọng giúp được bạn !

Last edited: