gang

• Thread starter Times City
  • Ngày mở chủ đề
T

Times City

Author
hôm qua e có vào tham quan kiến tập nhà máy gang thái nguyên..lúc nhìn ngta ra gang từ lò cao có a công nhân lấy gầu múc tại 2 điểm là đầu và cuối của rãnh chảy gang rồi mang đi phân tích..e chưa hiểu làm như vậy với mục đích gì và em thấy mẻ nào ngta cũng làm như vậy.

Ðề: gang

trước mỗi mẻ gang lỏng người ta lấy một ít đem đi rót vào cốc mẫu, sau đó đem đi phân tích các thành phần hóa học của mác vật liệu đó, mục đích để kiểm tra xem có đúng mác vật liệu yêu cầu không, nếu thiếu hàm lượng nguyên tố nào thì bổ xung thêm nguyên tố đó và ngược lại.

C

conmahat

Author
Ðề: gang

Mình muốn hỏi về ứng suất bền nén của gang xám, ví dụ loại GX 15-32 là bền nén (Ơbn) 565N/mm2 , GX 18-36 là 600 N/mm2. Không rõ Ơbn này tra ở sách nào nhỉ. Mình đã tra trong sổ tay thiết kế cơ khí T1 trang 175 (Hà Văn Vui), các tài liệu về vật liệu học, cũng chỉ nói sơ sơ bền nén kém hơn thép **.
Mình đành tìm trong quyển Справочник механика заводов цветной металлургии (1981) của Nga loại СЧ 15-32 và СЧ 18-36 thì cũng chỉ tìm được bảng này, kô rõ có phải là chỉ số Ơcw (Kg/mm2) không ?

Mình lục sách hết 2 hôm rồi mà kô rõ đc cái bền nén này lấy ở đâu ra ? Mình có thể tra hoặc tính ntn ? hay phải bắc cầu sang vật liệu tương đương của Mỹ, Nhật ?