Gia công bản mã lắp vòng bi ( 2 bản mã máy ép mía )

• Thread starter Hungsama
  • Ngày mở chủ đề
H

Hungsama

Author
Em có đang làm đồ án tốt nghiệp ra trường. nhóm e làm về máy e mía
Anh/chị cho e hỏi gia công bản mã này thì có cần kiểm nghiệm độ bên không ạ.
Với lại làm cách nào để gia công chính xác 2 lỗ đối xứng 2 trên bản mã để khi nắp ráp không bị lệch tâm ạ
đường kính lắp vòng bi là 80mm sâu 27mm
[/URL][/IMG]

Ðề: Gia công bản mã lắp vòng bi ( 2 bản mã máy ép mía )

hàn 2 tấm bản mả trái phải lại làm một.gia công chung một lần. xong hết rồi mài rớt ra làm hai.vậy là có hai tấm giống nhau

H

Hungsama

Author

hàn 2 tấm bản mả trái phải lại làm một.gia công chung một lần. xong hết rồi mài rớt ra làm hai.vậy là có hai tấm giống nhau
Nhưng mà kích thước lỗ bậc và chiều dầy ở 2 bản mã khác nhau b ak .
[/URL][/IMG]

Như bạn tungle đã nói đấy. Bạn hàn điểm 2 tấm cho chập vào nhau. Gia công móc lỗ bậc bên trong cho 2 tấm (bậc chặn vòng bi), như vậy làm đảm báo độ đồng tâm của 2 tấm. Để nguyên trên máy gia công được lỗ lắp vòng bi của 1 tấm.
Cắt mối hàn để tách 2 tấm ra. Gia công lỗ lắp vòng bi của tấm còn lại thì dùng đồng hồ so (chân què) để xác định tâm lỗ và gia công tiếp.

H

Hungsama

Author

Cảm ơn b nhé, m có tìm hiểu qua để gia công cái lỗ D80 ý, nó hơi to mình định gia công CNC, b có cách gia công nào khác không chỉ mình với

Tiện móc lỗ vẫn được bạn ạ. Dùng mâm cặp 4 chấu để kẹp và dùng đồng hồ so để rà tâm (hơi lâu tý). Nếu bạn làm trên máy cnc thì không phải lo các vấn đề trên. Hi

H

Hungsama

Author

mình sợ gia công bằng CNC thầy không cho gia công. nhưng liệu có con dao khoan nào D80 không vậy bạn

Không ai khoan lỗ phi 80 cả bạn à. lỗ lắp vòng bi khoan xong chắc ko lắp được, ít nhất phải tiện bán tinh hoặc phay. Phay thì lâu hơn so với tiện đấy. Thầy giáo không cho bạn làm cnc là đúng rồi. Cái máy ép mía có mấy triệu bạn làm 2 cái vai trên máy cnc chắc cũng phải mất tiền triệu, ngoài ra còn các chi tiết khác nữa => không có lãi. Trong khi đó với máy tiện cơ hoặc phay cơ cũng có thể làm được bạn nhé.