Gia công bằng cách nào.

Author
Em có một chi tiết, muốn lập trình trên Mastercam. Nói chung các bề mặt em đã gia công được, trừ 2 bề mặt đó là vành khuyết và lỗ vuông góc với mặt côn.

Ở diễn đàn, bác nào dành chút thời gian định hướng giúp em xem: Gia công bằng lệnh nào? và dùng máy mấy trục để gia công?
Em đang mắc nên rất cần sự phản hồi nhanh, mong các bác giúp đỡ.
Chân thành cảm ơn nhiều!

Ðề: Gia công bằng cách nào.

Theo tôi để gia công chi tiết này thì nguyên công đầu tiên bạn khoan và chạy vành khuyết trước trên máy CNC 3 trục bình thường . Bạn gá kẹp phôi bằng cách bắt bulong M8 (đường kính lỗ Center của bạn chắc cỡ phi 8) hay phay lỗ bằng đường kính ngoài của chi tiết trên 2 má Eto , rồi tiến hành khoan và chạy vành khuyết bằng dao phay trụ . Gia công bằng lệnh Contour 3D hay lệnh Surface Finishing Contour (Mình dùng MasterCAM còn bạn dùng NX chắc lệnh hơi khác ?) .
Sau đó thì gia công các lỗ (lỗ xiên) trên máy 5 trục nếu chi tiết yêu cầu độ chính xác cao . Lệnh gia công trên máy 5 trục thì mình không biết vì chưa sử dụng máy Mill 5 trục bao giờ . Ngoài ra gia công các lỗ này bạn có thể dùng đồ gá để gia công bình thường trên máy CNC 3 trục hay 4 trục , nhưng cách này không đạt độ chính xác cao .
Mong những thông tin mình biết trên sẽ giúp ích cho bạn .

Author
Ðề: Gia công bằng cách nào.

Chân thành cảm ơn bạn, mình đã đưa topic lên khá lâu, tưởng rằng sẽ bị lãng quên, hôm nay nhận được phản hồi quả thực rất vui. Mình đã làm được và bảo vệ xong Đồ Án này từ gần 2 tuần trước rồi, nói chung cách của bạn cũng rất hay. Còn riêng mình, khi gia công mình vừa tiện, lại vừa phay. Còn lỗ vuông góc với mặt côn thì mình phay trên máy mill 5 trục. Giá như bạn phản hồi sớm, có lẽ tớ đã dùng cách này để hoàn thành ĐA đấy!
Nói chung là đã ổn. Cảm ơn bạn một lần nữa!