Gia công cánh tuabin buồng tăng áp?

Author
Em đang có btl về phần này,nhưng không biết nên tiến hành thực hiện như thế nào?Mong mọi người giúp đỡ!

Ðề: Phương pháp gia công thích hợp cho chi tiết này?

He, chắc là đúc khuôn đất sét.

Em đang có btl về phần này,nhưng không biết nên tiến hành thực hiện như thế nào?Mong mọi người giúp đỡ!
anh cũng nghĩ là đúc thôi, chú đưa yêu cầu kỹ thuật lên đi, dung sai hoặc yêu cầu kỹ thuật ở những bề mặt làm việc

Author

đây là chi tiết cánh ở cụm cánh quạt buồng tăng áp tuabin phản lực.Thầy giáo e bảo phải dập nóng,*** sau đó gia công CNC.
Chi tiết bằng vật liệu titanium.

Author

Vậy với chi tiết này trước hết cần đúc khuôn cát sau đó gia công chính xác lại bằng CNC đúng không ak?

cái này gia công cnc 5 trục thôi chứ không có cách gì khác
bạn sản xuất 1-2 chiếc làm kỷ niệm hay sao mà dùng CNC 5 Trục. vẫn thiết lập nguyên công và sản xuất bằng nhiều loại máy tùy yêu cầu của các bề mặt.

Re: Phương pháp gia công thích hợp cho chi tiết này?

chào bạn -đến một cái xe đạp cacbon-alumn6061 giá rất cao (gồm nhiều công nghệ ) việt nam còn chưa sản xuất (có chăng thì các cty nước ngoài ở vn )
thì làm sao giám ghĩ làm tubin phản lực .

Dập nóng và gia công năm trục là phương pháp duy nhất!
Cánh turbin trong động cơ phản lực hoặc trong turbin nhiệt điện... Không lo về giá thành, nhất là giá thành ở việt nam.
Mình cũng có vài cái Application report cho mấy sản phẩm dạng này... Giá mỗi cánh lên tới vài ngàn đô...

Tớ thấy các thầy cho bài tập không hợp lí chút nào ,nên cho bài tập phù hợp với tình hình kỹ thuật của nước ta bây giờ , để sinh viên ra trường còn có vốn kiến thức phù hợp với thực tiễn. Vật liệu Titanium không phải là rẻ.

Author
Ðề: Re: Phương pháp gia công thích hợp cho chi tiết này?

chào bạn -đến một cái xe đạp cacbon-alumn6061 giá rất cao (gồm nhiều công nghệ ) việt nam còn chưa sản xuất (có chăng thì các cty nước ngoài ở vn )
Mình công nhận với bạn về trình đọ kĩ thuật và công nghệ ở Việt Nam chưa cho phép cũng như chưa có khả năng sản xuất tuabin,nhưng việc thiết kế là có thể.Theo mình nhớ là Việt Nam đang chủ động nghiên cứu và phát triển tuabin trong nước rồi đó bạn.

Author

Tớ thấy các thầy cho bài tập không hợp lí chút nào ,nên cho bài tập phù hợp với tình hình kỹ thuật của nước ta bây giờ , để sinh viên ra trường còn có vốn kiến thức phù hợp với thực tiễn. Vật liệu Titanium không phải là rẻ.
Thầy giáo mình không ra đề,chỉ gợi ý ý tưởng để mình làm thử thôi!hihi.Nhưng nghe có vẻ vấn đề này khó và cũng không có nhiều tài liệu cho lắm,đang băn khoăn lên tiếp tục hay bỏ giữa đường.

Ðề: Re: Phương pháp gia công thích hợp cho chi tiết này?

Nếu bạn biết phương pháp gia công chuẩn xác nào mà thế giới gia công chi tiết kia thì hãy góp ý cho em nó hoàn thành tốt bài tập lớn của mình, không cần phải phân tích vào việt nam sản xuất được hay chưa.
Mình thì không rõ là họ dùng phương pháp nào nhưng với suy nghĩ của mình, đã là cánh tua pin thì 1 tua pin cũng phải vài trăm cánh, chưa nói là sản xuất thì phải nhiều chứ không ai sản xuất 1 cái tuapin cả, cho nên nó phải gia công hàng loạt và điều đó sẽ thiết lập nhiều nguyên công cùng với các máy chuyên dụng cho mỗi nguyên công.

Thầy giáo mình không ra đề,chỉ gợi ý ý tưởng để mình làm thử thôi!hihi.Nhưng nghe có vẻ vấn đề này khó và cũng không có nhiều tài liệu cho lắm,đang băn khoăn lên tiếp tục hay bỏ giữa đường.
Thế có thể bạn chọn đề tài hơi cay. Mình nghĩ bạn nên tiếp tục. Vì càng xương nhai càng ngon. :D . Chúc bạn thành công

Author

Dập nóng và gia công năm trục là phương pháp duy nhất!
Cánh turbin trong động cơ phản lực hoặc trong turbin nhiệt điện... Không lo về giá thành, nhất là giá thành ở việt nam.
Mình cũng có vài cái Application report cho mấy sản phẩm dạng này... Giá mỗi cánh lên tới vài ngàn đô...
Anh có thể cho e xin mấy cái report đó đc ko ak.Chi tiết có lỗ rỗng ở giữa nếu gia công nóng bằng phương pháp gì ak.

Author

Các anh cho e hỏi,cái lỗ rỗng trong lòng cánh thì gia công như thế nào ak?

Hình như cái này la đúc mẫu chảy sau đó gia công lại. Bạn tìm hiểu về đúc mẫu chảy xem có giúp ích gì cho bạn không nhé.