Gia công chi tiết cối khuôn bằng proe

Author
Hôm nay mình xin đưa chi tiết của cái cối khuôn lên cho mọi người cùng tìm cách gia công sản phẩm này cho mọi người cùng nhau học hỏi? chi tiết này khó ở chỗ là có cái gờ ở bên trong hốc của cái cối, thường thì người ta sẽ ghép cái gờ này vào sau nhưng với chi tiết cối khuôn này thì muốn ghép cũng hơi khó.Mọi người download file(.IGES) nghiên cứu rồi có thể gợi ý cho mình và tất cả mọi người cùng học hỏi nhé,thanks mọi người rất nhiều!
http://www.mediafire.com/?ojntgm0zle5

phương án gia công chi tiết

với chi tiết như thế tôi có 2 gợi ý cho bạn:
1- gia công bắn tia lửa điện - gờ trên chi tiết sau bắn đẹp sắc cạnh nhưng bạn phải gia công điện cực và có máy bắn EDM
2- thay đổi thiết kế - cắt chi tiết trên thành 2 hay 4 chi tiết rời khi đó gờ trên chi tiết có thể lật ngang phay nhưng có hạn chế là trên sản phẩm có đường ghép ko được thẩm mỹ lắm.
tùy trang bị của xưởng mà ta chọn phương án nào. bên cạnh 2 phương án trên ta còn có 1 phương án "ko tốn điện" là làm nguội.

Author
Mọi người tiếp tục thảo luận nhé, 2 phương án của bạn tct9090 mình xin tiếp thu và rất cảm ơn bạn đã gợi ý với mình như thế,đó cũng là 1 trong những phương án để giải quyết cái cối này,tuy nhiên có hạn chế như bạn nói là sẽ cò gờ ở chỗ ghép các thành với nhau là điều ko thể khác,còn làm nguội cái gờ thì phải chạy mới làm được chứ nhỉ?chứ làm nguội hết thì tiêu! Và máy cái rãnh ở phía trên thì chắc là phải dùng EDM rồi,cái này mình lo được.Mọi người có thể giúp mình kinh nghiệm gia công theo suy nghĩ của các bạn được chứ nhỉ?

T

Trungha

cái này chỉ có duy nhất 1 cách là bắn điện thôi bồ tèo ạ,đừng ghép tốn công nhiều,mà lại để lại mí ghép mất thẩm mỹ,làm nguội thì cũng ok nhưng đòi hỏi tay nghề thợ nguội cỡ như tui thì mới làm nổi hihihi....nhưng cũng ko đẹp bằng EDM đâu.Mà tui thấy cái này hình như là cái thùng rác thì phải,nếu là thùng rác thì tui cũng làm hết mấy bộ rồi đó,nếu ko đc thì đưa cho tui gia công cho,kiếm tiền uống càfe chơi

Last edited by a moderator:
N

ninoken

Theo mình nghỉ thì với chi tiết như vậy thì không còn cách nào khác là ghép. Ta chia part thành 3 phần. Gia công từng phần rồi ghép lại. Vì nó là khuôn nên ta dùng 3 mảnh này tháo khuôn luôn. chư để nguyên như vậy sao mà lấy sp ra được. Còn EDM thì điện cực sao mà chế tạo được. Năng suất lại kô cao nữa. Làm nguội thì tay ngề hơi bị ghê đó. Không lẽ 2 gân màu đỏ cũng làm nguội luôn hả. cài này thì hơi bị phê.

Author

Theo mình nghỉ thì với chi tiết như vậy thì không còn cách nào khác là ghép. Ta chia part thành 3 phần. Gia công từng phần rồi ghép lại. Vì nó là khuôn nên ta dùng 3 mảnh này tháo khuôn luôn. chư để nguyên như vậy sao mà lấy sp ra được. Còn EDM thì điện cực sao mà chế tạo được. Năng suất lại kô cao nữa. Làm nguội thì tay ngề hơi bị ghê đó. Không lẽ 2 gân màu đỏ cũng làm nguội luôn hả. cài này thì hơi bị phê.
Bạn chia làm 3 phần để ghép? bạn có thể nói rõ hơn được ko? bạn thử làm ra 3 phần tách rồi đưa lên diễn đàn cho mình biết với,bạn nói chia làm 3 phần mà bạn chưa đề cặp đến 3 phần đó là gì? ý của bạn nói là những miếng ghép này tận dụng để lấy sản phầm ra,như vậy là con chạy rồi,đúng ko bạn? bạn có thể nói rõ hơn về các loại con chạy,trượt, ko? ngày mai mình sẽ đưa lên 1 sản phẩm để mọi người tiếp tục suy nghĩ nhé! cảm ơn bạn rất nhiều

N

ninoken

Điều kiện cần khi thiết kế khuôn:
-Mặt phân khuôn càng đơn giản càng tốt.
-Thuận lợi cho việc chế tạo (dể gia công, dể lắp ghép, đạt yêu cầu kỹ thuật).
-Tháo khuôn dể dàng ( Khuôn khi tháo không bị vướn với sp)
-Chất lượng sản phẩm.
-Hiệu quả kinh tế.
Vậy thì bạn thử nghỉ mình chia làm 3 phần. Làm thế nào để đáp ứng những điều kiện trên. Cái này thì tùy tư duy của mổi người. Mình góp một ít định hướng còn cụ thể thì các bạn suy nghỉ nó sẽ như thế nào. OK. Như vậy vẩn tốt hơn phải không?
Mà mình lưu ý một chút: khi các bạn nghỉ ra một phương án thì các bạn nên suy nghỉ đến việc chế tạo ra nó ( có nghĩa là khi mình chia lảm 3 phần thì gia công từng phần như thế nào, Phần nào làm chuẩn lắp ghép, lắp ghép bằng cái gì, hệ thống lắp ghép theo tiêu chuẩn nào, máy hổ trợ cho việc gia công và quan trọng nhất là hiệu quả kinh tế khi tiến hành sản xuất) Có như vậy thì mới khả thi được. Chứ bạn suy nghỉ thì rất hay nhưng khi thực hiện thì quá nhiều bấc cập, vậy thi không có tốt chút nào cả. Thank