Gia công inox trên máy CNC

quytran

Author
Em đang gia công lỗ F11 sâu 4 bằng inox trên máy cnc theo quy trình.Khoan lỗ F10 phay thô đạt F10.9 rồi phay tinh.Tốc độ cắt khi phay là 1500. lượng dư 1 lần cắt là 0,2 downstep 1.em dùng dao hợp kim F6.Gia công có sử dụng dd trơn nguội nhưng dao liên tục bị mẻ. Mong các anh cho em hướng giải quyết.Thanks nhiệt tình ^^

Last edited by a moderator:

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Gia công inox trên máy CNC

Inox có nhiều mác , bạn đang dùng là loại gì? nếu là loại inox SUS304 SUS303 thì có thể thay dung dịch trơn nguội bằng mỡ bò...Để chiều sâu 1 lát cắt 1mm là hơi dày , bạn nên thử giảm xuống.

quytran

Author

Cảm ơn thầy Dũng ( e là sv BKHN ).Em sẽ thử. Mấy hôm nay đau đầu vs cái này quá rùi.

Đừng có "rùi" nữa nha bác :D

Last edited by a moderator:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Em đang gia công lỗ F11 sâu 4 bằng inox trên máy cnc theo quy trình.Khoan lỗ F10 phay thô đạt F10.9 rùi phay tinh.Tốc độ cắt khi phay là 1500. lượng dư 1 lần cắt là 0,2 downstep 1.em dùng dao hợp kim F6.Gia công có sử dụng dd trơn nguội nhưng dao liên tục bị mẻ. Mong các anh cho em hướng giải quyết.Thanks nhiệt tình ^^
Dao khoan có góc ở đáy thường 118 hay 140 độ, lổ dia11mm sâu 4mm thì sau khi khoan còn lại góc V ở đáy lổ. Bạn nên dùng dao gắn Insert phi 10mm cắt thô cho ăn hết lớp này bằng cách ăn theo kiểu Khoan - Deep Hole, pecking Q=1mm (Khoan nhắp bằng dao phay), chừa 0.5mm mổi bên cạnh và 0.15mm đáy. Sau đó bạn dùng dao cabai phi8mm chẳng hạn phay tinh - chỉ ăn 1 pass hết chiều dài 4mm và dùng bù dao, phay thuận M03, G41 bù dao bên trái - cắt 1 pass sau đó đo và gia công cho đạt kích thước phi11mm, (ăn tinh ít ai an từng step 0,2mm downstep vậy), ăn chậm S cở 1500 rpm, F=100mm/phút, depth =4mm thì bề mặt có độ bóng cao. Dao bị mẻ thì cho S và F chậm lại thôi.

Last edited:

quytran

Author

Khi khoan F10 với dao hợp kim, do vật liệu là inox rất dẻo xảy ra mấy hiện tượng là
1. Khó thoát phoi
2. Trượt dao gây lượng dư ko đều
3. Lúc cuối vật liệu bị biến dạng đẩy xuống chứ ko bị cắt.
Vậy ko biết dùng con F10 cắt thô lại có an toàn ko anh.

iPumpkin

Khi khoan F10 với dao hợp kim, do vật liệu là inox rất dẻo xảy ra mấy hiện tượng là
1. Khó thoát phoi
2. Trượt dao gây lượng dư ko đều
3. Lúc cuối vật liệu bị biến dạng đẩy xuống chứ ko bị cắt.
Vậy ko biết dùng con F10 cắt thô lại có an toàn ko anh.
Bên anh thì dùng máy rất là cao cấp, dung dịch trơn nguội tiêu chuẩn - dao F10mm dùng "internal cooling" và phun dung dịch trơn nguội với áp xuất rất cao, nên phoi rất ít khi bị kẹt lại trong chi tiết.

Tùy thuộc vào máy móc mà chú đang dùng là gì nửa , tuy nhiên anh nghĩ chú hơi bị sách vở. Đầu tiên là ăn thô - mình dùng pecking, là khoan nhắp, nếu sợ khó thoát phoi thì chú cho nhắp xuống 0,5mm thì dùng khí nén thổi sạch lổ, rồi ăn tiếp - là bước ăn thô, chừa 0.5mm cạnh và 0.15mm đáy cho dù phoi có không đều tí cũng không quan trọng. Con ăn tinh mới quan trọng, ăn tinh mà chú ăn downstep 0,2m đãm bảo lổ dể bị côn và lẹm dao (nếu dùnng dao F6mm)

quytran

Author

Vâng em là sinh viên chưa có điều kiện thực hành.Mong các anh chỉ bảo.Cho ăn tinh 1 lát 0.5 cũng ok hả anh.em đang dùng máy iTNC530 anh ạ.

iPumpkin

Về gia công Pocket có hai loại dao, dao gắn insert - dùng mảnh hợp kinh và dao nguyên khối hay còn gọi là Solid Carbide Cutter
- http://www.alibaba.com/product-free/103537748/Solid_Carbide_Cutting_Tools_part/showimage.html

Khi ăn thô thì người ta dùng dao gắn Insert ăn với downstep nhỏ để ăn thô. Khi ăn tinh thì dùng dao Solid Carbide Cutter - và khi ăn tinh thì người ta cố gắng cắt với số pass ít nhất có thể - cho dao ăn hết chiều dài cắt của dao. Vì khi cắt 2 lần thì do lực cắt và do hiện tượng hay gọi là "ép dao" bề mặt cắt dể bị bậc, độ nhám sẽ không cao.

P

phucbk89

Quý mời anh Ipumkin đi ăn thịt chó đi chứ =))

mrgiang99

Active Member

Em đang gia công lỗ F11 sâu 4 bằng inox trên máy cnc theo quy trình.Khoan lỗ F10 phay thô đạt F10.9 rùi phay tinh.Tốc độ cắt khi phay là 1500. lượng dư 1 lần cắt là 0,2 downstep 1.em dùng dao hợp kim F6.Gia công có sử dụng dd trơn nguội nhưng dao liên tục bị mẻ. Mong các anh cho em hướng giải quyết.Thanks nhiệt tình ^^
Em vẫn có thể dùng mũi khoan 10mm chuyên dùng khoan inox (loại ÓSG mạ vàng hoặc tím) khoan pecking trước
Tốc độ spin khoảng 800rpm, tốc độ xuống dao 4mm/s, lượng ăn dao 0.2 ~ 0.5, pecking nhấc lên 1mm để tưới nguội trôi bavia ra.

Sau đó dùng end mill hợp kim phay thô pocket, chừa lượng dư 0.05mm với s1200 ~ 1500, feed 20mm/s, xuống dao 3mm/s lượng ăn dao 0.2 ~ 0.5.

Cuối cùng phay tinh: s 2000, f 10mm/s, xuống dao 3mm/s, ăn dao 0.2

Anh phay bằng máy của Song Nha Machinery nổi tiếng thế giới!

Không biết bạn gia công lỗ thông hay lổ bít.
Lỗ thông thì gia công tinh thì dùng dao doa lỗ (có chỉnh dạng tiện lỗ là OK nhất), khoan mũi 10.5, sau đó đi 1-2 pass bằng dao doa lỗ là xong.
Lỗ không thông thì trước khi dùng dao doa có thể dùng phay thô bằng dao phay ngón D6-10mm, chừa lượng dư khoảng 0.1mm. Cẩn thận dao chạm đáy lỗ.
Gia công inox thì coolant tốt nhất là mỡ heo hoặc dầu dừa (không phải mỡ bò như anh Dũng nói, chắc anh viết nhầm, mỡ bò quá đặc để làm coolant).
@ anh Giang : khoan inox mà 4mm/s ~ 240mm/phút thì mũi khoan nó đi nhanh lắm. Khoan mấy cái này muốn mũi bền thì chạy s ~ 2-500rpm, f~100mm/phút, trừ khi mũi khoan hợp kim thì nên chạy nhanh. Khoan sâu 4mm thì không cần nhấc lên đâu, để lợi dụng tính liên tục khi me cắt đang cắt tạo ra bavia dạng dây liên tục.
Thanks.

QuyenQCM

Active Member

Nếu lỗ fi11 sâu 4 thì bạn có thể dùng dao phay ngón D10 hoặc D8 ăn phá theo kiểu xoáy chôn ốc để lượng dư sau gia công
0,1mm
sau đó bạn dùng dao ngón D6R0 loại 4 me cắt(cacbit) vẫn ăn xoáy chôn ốc nhưng:
stepdown = 0.05
F500
S 6000 hoặc 8000
lúc này ta đang gần với chế độ hightspeed
kèm tưới nguội nhé.
Mình vẫn chạy tốt
nếu dùng máy khắc S 24000 thì khỏi phải bàn
tks

iPumpkin

@Thaokhau: lổ không thông thì là sao dùng dao Doa được bạn, dao Reamer có 1 bậc nhỏ ở đầu dao, như vây sẽ để lại góc R.

Mình không hiểu sao ăn tinh các bác lại ăn với downstep ? Dùng dao Solid carbide ăn tinh chỉ cắt 1 pass duy nhất, nếu cẩn thận ăn hai pass TỪ TRONG RA chứ không phải từ trên xuống.

mrgiang99

Active Member

Mình không hiểu sao ăn tinh các bác lại ăn với downstep ? Dùng dao Solid carbide ăn tinh chỉ cắt 1 pass duy nhất, nếu cẩn thận ăn hai pass TỪ TRONG RA chứ không phải từ trên xuống.
He he kinh nghiệm thôi!

Là để cho lỗ láng đẹp...

Nếu độ cứng vững không tốt, chơi nguyên con sẽ để lại sọc dao vì inox khá cứng!

Máy Song Nha Machinery nổi tiếng thế giới đương nhiên là cứng vững, nhưng sử dụng như vậy để tăng tuổi thọ máy từ 10 năm lên đến 20 năm và còn hơn thế nữa!

@ All:
http://www.micro-[MEDIA=youtube]achin-shop[/MEDIA].com/R8 Accessories.htm
Dùng con dao tiện(doa) lỗ này ạ, gia công lỗ trên máy phay không có cáhh nào tốt hơn cách này. Gia công bằng dao phay ngón để lại vết và phần l
, l
không trơn.
Cái đầu tiện lỗ này có 2 kiểu, kiểu như trong link kia là chỉnh hướng kính, 1 kiểu nữa là chỉnh góc lệch tâm của trục dao so với trục chính.
Thanks.