gia công khoan

• Thread starter ngocloigtvt
  • Ngày mở chủ đề
N

ngocloigtvt

Author
các anh chị cho em hỏi mẹo khoan lỗ phi 1.5 của chi tiết này với. em khoan hay bị gãy mũi khoan quá. cám ơn mọi người .
vật liệu : Inox 304

T

tinkenh

Author
Ðề: gia công khoan

Cố định vật liệu cần khoan, nếu khoan bằng máy cầm tay cần chèn cố định vi trí để khoan.
– Xác định kích thước mũi khoan để điều chỉnh tốc độ máy khoan cho phù hợp, nếu mũi khoan có đường kính nhỏ nên chỉnh tốc độ của máy khoan càng nhanh và ngược lại.
– Nếu dùng mũi khoan có thiết kế đầu mũi với góc cắt: 116 độ, 118 độ, 120 độ. Cần khoan mồi trước khi bắt đầu khoan . Nếu dùng mũi khoan có góc cắt 130 độ, 135 độ thì không cần khoan mồi.
- Tốc độ 1800 RPM bước tiến 0.02 mm/rev
- Khi khoan sâu, mũi khoan cần được làm mát liên tục, dùng dầu, nhớt hay mỡ bò để làm giảm ma sát, giảm quá trình sinh nhiệt, tránh cho mũi khoan nóng, gãy.

không biết bạn khoan sâu bao nhiêu nhưng mình khoan mũi 1.2mm dày 5mm inox 304 vẫn ok, tốc độ s=1200, f=15 , khoan thẳng không nhấc mũi

không bàn tới chế độ cắt nhé, chi tiết của bạn là dạng trụ tròn, điều đầu tiên mình làm là phay nhẹ một tí cho có mặt phẳng để chống trượt khi mũi khoan bắt đầu tiếp xúc với phôi.
Trên lý thuyết thì cứ thế mà khoan, còn thực tế cứ thế khoan thì bao nhiêu mũi khoan cho đủ!!! inox 304 nũa, đã vậy mũi 1.5mm...!
Mình dùng cách này làm mấy chục nghìn pcs cách đây 7 năm, thấy cũng ok, có điều trụ tròn nhỏ hơn bạn"phi 3.mm", nhưng khoan mũi 1.mm khoan xuyên.
Bạn thử xem.

Last edited:
N

ngocloigtvt

Author

cám ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm.
lỗ 1,5 của em để xỏ chốt chẻ, không yêu cầu chính xác lắm,em khoan trên máy phay, 1h khoảng được 30 cái, khoảng 50 cái thì gãy 1 mũi (15k) ,em thấy chưa năng suất
em để tốc độ 1750v/p, còn bước tiến xuống thì vặn tay
em có làm đồ gá như hình, lỗ nhỏ phi 1,5 trên đồ gá vừa là dẫn hướng, vừa để đạt kích thước từ vai đến lỗ, nhưng nó nhanh bị rộng, nên không hiệu quả

không bàn tới chế độ cắt nhé, chi tiết của bạn là dạng trụ tròn, điều đầu tiên mình làm là phay nhẹ một tí cho có mặt phẳng để chống trượt khi mũi khoan bắt đầu tiếp xúc với phôi.
Trên lý thuyết thì cứ thế mà khoan, còn thực tế cứ thế khoan thì bao nhiêu mũi khoan cho đủ!!! inox 304 nũa, đã vậy mũi 1.5mm...!
Mình dùng cách này làm mấy chục nghìn pcs cách đây 7 năm, thấy cũng ok, có điều trụ tròn nhỏ hơn bạn"phi 3.mm", nhưng khoan mũi 1.mm khoan xuyên.
Bạn thử xem.
Cho em xin phép hỏi, nếu như muốn khoan và taro ren M6 2 lỗ thẳng hàng với nhau trên phôi tròn phi 20 +0.5mm để trui mài,làm sao để khoan trên máy khoan bàn thật thẳng hàng mà không bị lệch ạ?