Gia công khuôn cánh quạt

• Thread starter Hoang Khanh
  • Ngày mở chủ đề
H

Hoang Khanh

Author
Phần dàn đẩy em sửa theo gợi ý của anh:

- 8 bu lông M36 nối 8 trụ fy 100 mm thẳng vào khuôn đực.
- Các ty đẩy đều được gắn với lò xo. HÀNH TRÌNH ĐẨY LÀ 100 MM.
- Lò xo màu đỏ được giữ bởi 4 trụ fy 20 mm dài 255 mm, 4 trụ này cũng được dùng để dẫn hướng cho tấm giữ và tấm đẩy. 4 thanh trụ này em chỉ bắt 4 bu lông ở phần tấm giữ, phần ở tấm đế chỉ lắp vào tấm đế khuôn đực.

Last edited by a moderator:
L

Liễu Ngân Đình

Author
1- Tấm đệm nên dầy khoảng 30mm
2- Tấm đế nên dầy khoảng 40-45mm
3- Tấm đệm có khoan lỗ bắt bulon cùng với Tấm Đực là ko đúng đâu nhé, ai lại ren cả 2 thằng, hoặc lỗ bên Đệm lắp chặt quá. Em khoan sâu vào tấm Đực và bắt chặt vào tấm Đực, lỗ ren sâu 50-80mm bên tấm Đực
4- Định vị giữa 2 tấm, em chỉ nên làm đơn giản là Khoan 1 lỗ rồi đóng Chốt là xong. Không nên cầu kỳ quá mà thành ra khó thao tác trong quá trình lắp đặt, bảo dưỡng khuôn. Vì anh thấy hình như em phay lõm 2 tấm (bắt chân dàn đẩy), chắc đỉnh thả Then vào. Nêu đúng thì làm như thế ko có lợi. Và hình như nó không được bắt bulon thì phải, vì tính chất công việc của nó, nên phải dùng đến 8 cái để bắt chặt lại với nhau chứ ko đơn giản.
Thêm nữa, vì em để nó là tấm di trượt nên buộc lòng em phải đóng BẠC cho các lỗ này. Trụ có rãnh dẫn dầu.
5- Tấm dẫn cọc đẩy không bắt bulon???
6- Cần phay hạ nền bằng với dầy của vòng Lò xo nhằm cố định vị trí để nó ko bị rung động, chuyển động gây mất ổn định các cơ cấu xung quanh.
7- Anh ko hiểu Lò xo và Ty đẩy được liên kết với Lò xo để làm gì???

8- Đường nước cho Lõi bầu cánh làm thế nào?

H

Hoang Khanh

Author
Em sửa lại:

1. Các cọc dẫn hướng được tiện xoắn để bôi mỡ bò.
2. Định vị tấm đẩy và tấm giữ em dùng 8 bu lông M6.
3. Tấm dẫn hướng cọc đẩy bắt 4 bulong M6 với tấm đế
4. Đường nước lõi bầu quạt có dạng như thế (em chụp hình từ Moldflow).

7- Anh ko hiểu Lò xo và Ty đẩy được liên kết với Lò xo để làm gì???
Em không hiểu ý anh chỗ này ? Anh nói rõ hơn được không ?

L

Liễu Ngân Đình

Author
- Các ty đẩy đều được gắn với lò xo. HÀNH TRÌNH ĐẨY LÀ 100 MM.

Đấy là câu em viết, anh chẳng hiểu nổi tại sao lại thế nên anh mới hỏi lại em.
Cái đường nước của em thì đúng là con cháu Đặc công xuyên lòng đất.
Phần mềm này dốt quá, tìm phần mềm khác xem có khả quan hơn không. Ai đời lại làm đường nước kiểu Tầu Ngầm thế này.
Nếu em làm thế này, em trình bầy quá trình gia công và lắp đặt đi.
Coi như anh là thằng Thợ cứng đầu, em phải hướng dẫn cách làm.

H

Hoang Khanh

Author
Ý em là các ty đẩy sẽ được bố trí một lò xo gắn vào, 6 ty đẩy gắn với 6 lò xo. Lò xo lớn màu đỏ hồi tấm giữ và tấm đẩy.

Các đường nước là em vẽ chứ không phải phần mềm đâu anh. Nó chỉ phân tích giúp mình chênh lệch nhiệt độ nước vào ra, nhiệt độ từng vùng trên sản phẩm sau khi làm nguội ... Em định làm thế này: Khoan từ ngoài khuôn đực vào, lõi bầu cũng đã được lắp, khoan tới một cữ nhất định để mũi khoan để lại vết trên lõi bầu, lấy lõi ra khoan xuyên qua khuôn đực. Lõi bầu quạt có được 2 vị trí để lại từ hai mũi khoan sẽ khoan tiếp, 2 lỗ đối diện thì dùng đầu phân độ.

L

Liễu Ngân Đình

Author
- Lò xo em gắn như thế, người ta gọi là THỪA TIỀN. Em như thế là Lãng phí, cả Đất nước đang ra sức tiết kiệm, em lại phung phí tiền mua Lò xo thế này.
Bỏ cái của nợ to vật vã ấy đi, lò xo lắp cho từng cái Cọc đẩy cỡ phi 30 với 6 cái, đẩy khỏe lắm chứ tưởng à?
- Tổng thể cái khuôn này cần căn chỉnh thêm, riêng với cái đường Nước cho Lõi cánh, em còn nhiều thời gian ko? nếu còn nhiều thì Nghĩ đi, nếu sắp cạn thì để anh GÀ bài cho.

Làm cái cách em nghĩ thì được gọi là LỐI NGHĨ THÔNG THƯỜNG. Vấn đề gia công thì em ko phải xui, tự Thợ cũng làm được. Vấn đề khó khăn nhất là làm sao để khẳng định rằng với mũi khoan sâu trên cỡ 230mm, chiều dài mũi khoang cỡ 300mm thì cái đầu mũi khoan sẽ đi đúng đích hay ko? hay là chạy xiên vào đường nước của Cánh hay đâm đúng vào đường Nhựa của Lõi bầu?
Cứ giả sử như mọi chuyện Hoàn Hảo, em sẽ lắp đường ống nước kiểu gì? Mũi khoan em sử dụng Phi bao nhiêu? Cút nước em đưa vào thế nào?
Đơn giản nhất là em vẽ vào, chỉ cần trong lúc vẽ thôi, em sẽ thấy được quá trình lắp đặt nó tệ hại hay vô lý kinh khủng thế nào.

H

Hoang Khanh

Author
Em sẽ xóa cái lò xo to vật vã ngay. Chưa bao giờ em xài qua mấy lò xo này nên không biết nhiều, trong thời gian thực tập thì công ty ít dùng loại lớn, đọc catalogue thì chỉ nói sơ sơ, nói chung là thiếu kinh nghiệm toàn tập.

Em thấy người thợ từng dùng cách nối cần cho mũi khoan để khoan sâu nên mới nghĩ thế.

Tổng thể khuôn cần chỉnh sửa thì cần chỉnh gì vậy anh ?

Phần đường nước thì em nghĩ 2 ngày hôm nay, mới vẽ trên giấy là 2 đường nước thoát ra sẽ có rãnh để quay đầu ngược lại qua 2 ngõ ra,tóm lại là khoan 4 lỗ từ ngoài khuôn đực vào.

Anh hỏi em mới dám nói, thứ 3 tới em phải nộp bài cho thầy hướng dẫn kiểm tra rồi. Cái khuôn ăn nhau chỗ đường nước này nên em mà liều bỏ qua là khi bảo vệ chết ngay.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Hình ảnh cái ý tưởng mới đâu? bữa nay còn ko đưa lên tthì kịp thế nào được?
Tổng thể khuôn chỉ chỉnh sửa những cái vụn vặt thôi. Tại vì anh thấy em cũng rất cố gắng nên anh muốn sản phẩm nó Nuột hơn trong sự hiểu biết nông cạn của anh thôi.
Gợi ý cái đường nước là không phải đục khoét gì cái Đực Rựa cả.:79:

H

Hoang Khanh

Author
Đây là ý tưởng mới của em:

Với kiểu đường nước như thế này, phải đưa lên máy phay CNC để chạy ra biên dạng, rồi sau đó mới khoan các đường xiên.

Kết cấu bộ khuôn nó ra sao anh Đình ? nếu muốn nó nuột hơn thì em phải làm gì ?

- lò xo lắp cho từng cái Cọc đẩy cỡ phi 30 với 6 cái, đẩy khỏe lắm chứ tưởng à?
Các cọc đẩy nằm trên hình tròn đường kính lớn nhất chỉ khoảng 40mm thì làm dao lắp 6 cái lò xo phi 30 mm được anh ?
Em chọn 6 cái lò xo phi 14,5 mm dài 125 mm, nén 75 mm, như vậy là đủ với 2 tấm đẩy và giữ chưa anh Đình ?

L

Liễu Ngân Đình

Author
Tình hình quả là ban căng. Dạo này bận quá, ko thể giúp chú em được
Cái Lò xo chơi hẳn Fy20mm đi.
Cái đường nước làm gì mà cứ như Mê cung thế. Nhìn mà Hãi hùng
Chỉ đơn giản là khoan 2 cái lỗ đối diện và cái miếng Vách ngăn đối diện nhau là xong. Có gì nữa đâu.
Vấn đề làm Cút nước thì được trình bày như sau:
- Khoan 2 lỗ đối xứng nhau qua tâm như trình bấy ở trên.
- Khoan 2 lỗ (4 lỗ) lên mặt đáy của Lõi bầu, vuông góc với 2 đường khoan vừa xong.
- Bịt đoạn khoan trên cạnh tròn lại.
- Lắp Cút nước vào mặt đáy của Lõi bầu.
Đơn giản vậy thôi
Dây cao su nối với Cút nước sẽ được kéo ra ngoài và kẹp ghim vững chãi trên mặt sau của tấm Đệm.

L

Liễu Ngân Đình

Author

phananhquynh

Thành viên MES

Thành viên MES

Tiền (M$): 133

Trong ngân hàng :
tim tài liệu

anh đình ơi em đang làm đề tai về cánh quạt ma chua biet tìm đâu ra em may măn khi biết anh qua mang .em rất mong được anh chỉ bảo cảm ơn anh nhiêu .
anh đình ơi em có thể tham khảo tài liệu thiết kế cánh quạt ở đâu
anh có thể chỉ cho em một số hướng giả quyết được ko.
cảm ơn anh nhiều!!!
:103:

Anh cũng chỉ là kẻ lọ mọ nên mày mò mà mần méo mó.
có gì đáng kể đâu, chắc anh ko giúp chú được gì nhiều vì anh chẳng có cái Tài liệu nào về Cánh hay gia công hay khuôn mẫu nào liên quan đến Cánh quạt cả.
Cái Avata của chú em, chụp ở cầu Trường Tiền, vậy chú em là người Huế hả?

H

Hoang Khanh

Author
Anh Đình cứ nói thế là thành viên mới tham gia nản chí. Chỉ cần kiến thức của anh đưa ra là thì tài liệu quan trọng lắm rồi.

@phanannhquynh: Tiếc quá, tớ có tài liệu thiết kế cánh quạt bằng tiếng Anh cánh quạt này nhưng lại ở tận tp. Hồ Chí Minh. Nếu quá cần thiết, mình sẽ photo gửi qua đường bưu điện cho bạn.

@Anh Đình: em làm cái khuôn xong rồi anh ạ, Thầy hướng dẫn đã duyệt, bây giờ còn gặp Thầy phản biện, qua được thì bảo vệ trước Hội đồng. Tự tin vẫn có, nhưng lo lắng vẫn quanh quẩn chờ ngày lên đoạn đầu đài.

L

Liễu Ngân Đình

Author
He he he, chú em nói làm anh sướng mà lại thấy ngại quá, gãi toạc da đầu mất thôi. he he he
Thế cái đường nước cho Lõi cánh, chú định bó tay bó chân bó cả suy nghĩ luôn hả?
Anh mô tả kỹ vậy mà vẫn chưa nghĩ ra, hay anh vẽ cho?

H

Hoang Khanh

Author
Cái đường nước ấy em làm thế này, làm như thế mình sẽ khoan xuyên qua luôn tấm đế lõi bầu quạt, em sẽ phay rãnh tròn chỗ tiếp xúc của lõi bầu và tấm đế lõi bầu, lắp sin nước vào, còn cút nước để ở tấm đế lõi bầu rồi nối với dây cao su đưa ra ngoài như anh đã nói.

Mấy hôm nay anh bận nên em cũng không hỏi lại anh, làm theo cách hiểu. Cái đường nước kiểu ấy em cũng nghĩ ở lần đầu tiên làm đường nước cho lõi bầu vì khoan từ ngoài vào fy 6 sợ nó xiên nhiều quá . Nhưng lại nghĩ nó không vững chắc và trong thực tế chắc ít người làm thế (lúc ấy nó rồ dại vậy đấy). Thế là thôi nó xiên tí cũng được, cho cái lõi bầu vào lấy tâm khoan là khắc phục.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Đây là anh vẽ ù cái, em xem và hoàn thiện sản phẩm nhé.
Cái này, em phải đọc kỹ phần trên, anh đã nói rồi.

Chú ý: Cái tấm Đực, ăn khớp với Tấm Cái nhờ các Cọc dẫn hướng, những cọc này cần có Tán để không bị Tụt
Cái Cọc đâm vào Bạc dẫn chứ ko phải đâm vào Tấm Đực (Cái)
Đầu cọc phải Tu (côn), ko được trụ tròn đều.

N

nguyencntd

Author
Chào Hoang Khanh,mình cũng đang nghiên cứu về khuôn cánh quạt,thấy bạn làm hơn hẳn mình rồi,bạn được duyệt bảo vệ là ok rồi,chúc bạn bảo vệ thành công.Bạn có thể cho mình mượn tài liệu về khuôn cánh quạt bạn có để mình nghiên cứu thêm được không,bạn ở tphcm mà ở đâu vậy?Bạn có thể liên lạc qua email của mình nguyencntd@gmail.com.Cảm ơn Hoang khanh trước nhé!

L

Liễu Ngân Đình

Author
Giúp đỡ nhau là chuyện tốt, nhưng cho nhau kiến thức để người ta vứt đi là việc chưa tốt.
Tại sao tôi không ngồi cặm cụi mất 8 tiếng là cùng, vẽ xong toàn bộ cái khuôn cánh chết tiệt này cho Khanh???
Việc gì tôi phải rỉ rả cấu đít, rỉ tai mỗi ngày 1 tí tẹo kiến thức. Mua khổ, mua mệt vào người làm gì????

Đây chỉ là cái Khuôn có hình hài và biên dạng của một bộ khuôn cánh mà thôi. Đi sâu vào từng tế bào của nó mới thấy hết được cái hay, cái vi diệu của nó. Chứ nó đã có cái gì đáng kể đâu mà phải lưu tâm quá. Tốt nhất nguyencntd tự làm 1 cái khác hay hơn, độc đáo hơn, lạ mắt hơn. Như vậy bạn mới nâng được cái Tầm của mình lên được. Cái Tầm ấy lên được bao nhiêu so với Khanh hiện nay? chắc chắn là hơn được 2 bậc đấy. Nếu Khanh liên tục chau dồi, có lẽ đến lúc nguyencntd hoàn thành bộ khuôn, 2 bạn sẽ ngang bằng nhau.

H

Hoang Khanh

Author
@nguyencntd: Anh Đình nói không sai đâu, cái khuôn cánh quạt này mình cũng đã từng được tham khảo ở 1 nơi khác làm về nó. Anh Đình và chỗ ấy họ làm khác nhau một chút, mình thấy cái nào hay thì làm theo. Nói thật, toàn bộ cái khuôn của mình vẫn có cái khác anh Đình hướng dẫn, cái nào mình trực tiếp làm rồi, thấy và hiểu rồi thì khi bảo vệ quan điểm của mình sẽ dễ hơn là khi nghe hướng dẫn mà không hiểu gì hết, anh Đình đã chẳng nói ở trên là không nên thành vẹt là gì ? Cái nào không hiểu thì để đó, tìm hiểu hoặc hỏi kỹ lại.

Bạn muốn làm cái khuôn này, làm mới như anh Đình hướng dẫn thì có thể xem cái khuôn này như là một tài liệu tham khảo khi thiết kế, bởi khi thiết kế một cái máy mới, người ta vẫn có một cái máy khác làm cơ sở để cải tiến. Chỉ cần đọc lại hết topic này bạn sẽ hiểu cách làm bộ khuôn, cái khó khi dựng hình mặt phân khuôn thì bạn tham khảo mục "các phương pháp tạo mặt phân khuôn cánh quạt" bên mục SolidWorks và SolidCam.

Anh Đình có gợi ý làm tấm cắt keo cho cái khuôn này, bạn thử nghĩ tiếp xem.

Chia sẻ với bạn cái này: Ngoài kiến thức khoảng 3 năm kinh nghiệm mà anh Đình từng nói với mình, còn một cái mà những người trẻ chúng ta mắc phải: Không đọc kỹ, tận dụng tất cả những gì mình có, được hướng dãn, chỉ làm, chỉ đọc một cách qua loa rồi làm chẳng giống ai. Tóm lại là phải nghiền ngẫm những gì người đi trước truyền lại, không hiểu thì hỏi chứ đừng biến mình thành "con gà thoát nồi nước sôi nhưng không thoát tay các Super Mod".

N

nguyencntd

Author
Thanks anh Đình và Hoang_Khanh về những góp ý.Khi làm về cái này,mình đã từng biết rằng có người làm rồi,nhưng khi bắt đầu làm thì những gì mình biết về khuôn hầu như là con số 0 (bây giờ là số mấy mình cũng chẳng biết nữa),mình tham khảo những phương pháp thiết kế khuôn mà từ từ làm nên,trình độ cũng còn yếu lắm,các anh có kinh nghiệm đôi lúc có những vấn đề các anh nhìn ra mà mình nhìn không ra,người kinh nghiệm va đi trước bao giờ cái tầm nhìn của họ sẽ lớn hơn.Do đó cùng một vấn đề mình nhìn nó có vẻ lớn lao nhưng các anh thì ngược lại chẳng hạn.Việc thực hiện cái đồ án này mình vẫn tự lực là chính,tham khảo,học hỏi chứ không như lấy chỗ này một ít lấy chỗ kia một ít rồi thành cái của mình.Trong quá trình làm mình có sử dụng moldflow để kiểm tra lại các thông số,qua đó lại nảy sinh nhiều vấn đề nữa và là một cơ hội để tìm hiểu.Khả năng tìm tòi học hỏi và sáng tạo là bản tính cần có của người làm kĩ thuật.Cảm ơn góp ý của các anh

L

Liễu Ngân Đình

Author
HOÀNG KHANH đã bảo vệ xong rồi, ăn Tết vui vẻ nhé.
Cố gắng sau khi tốt nghiệp hoặc trong thời gian rảnh này, ngồi nghiền lại bộ khuôn này và hãy tự hoàn thiện nó thêm.
Đảm bảo là thuộc lòng bộ khuôn này, dù tiểu tiết cũng phải thuộc, em đã có được 1 nội lực tuy chưa thâm hậu nhưng cũng thuộc dạng có tầm cỡ đấy.

GOOD LUCK HOANG KHANH!
CHÚC MỪNG NĂM MỚI, GẶT HÁI NHIỀU THẮNG LỢI MỚI.