Gia công ở Solidcam và MasterCam thì mình chọn phần mềm nào? Sự khác nhau giữa 2 phần mềm này?

• Thread starter dai03c1cdcn
  • Ngày mở chủ đề
D

dai03c1cdcn

Author
Khi vẽ thiết kế trong solidworks. khi xuất file qua gia công, có 2 phần mềm: Mastercam và Solid cam đã add ins trong solidworks thì ta nên chọn phần mềm nào để gia công cho dễ sử dụng và hiệu quả? Mình mới cài để học gia công xuất chương trình nên không biết chọn học phần mềm nào cho tối ưu đây. Anh em nào đã trải qua rồi thì làm ơn chỉ giáo cho mình một hướng đi. Cảm ơn nhiều.

Ðề: Gia công ở Solidcam và MasterCam thì mình chọn phần mềm nào? Sự khác nhau giữa 2 phần mềm này?

Khi vẽ thiết kế trong solidworks. khi xuất file qua gia công, có 2 phần mềm: Mastercam và Solid cam đã add ins trong solidworks thì ta nên chọn phần mềm nào để gia công cho dễ sử dụng và hiệu quả? Mình mới cài để học gia công xuất chương trình nên không biết chọn học phần mềm nào cho tối ưu đây. Anh em nào đã trải qua rồi thì làm ơn chỉ giáo cho mình một hướng đi. Cảm ơn nhiều.
- Nếu bạn sử dụng một CAM SYSTEM nào rồi thì nên theo nó bởi sẽ đỡ mất công tìm hiểu.
- Mastercam rất mạnh trong lập trình CAM và bản thân nó có phong cách Design hơi cổ điển nhưng khi Mastercam
thì nó có design của Solidworks như vậy sẽ rất tuyệt nếu có Solidworks rồi add on Mastercam.
- Solidcam , Camwork , ... về cơ bản thì chúng là các PM CAM phục vụ khách hàng vừa và nhỏ và nếu bạn gia công 3 trục thì có thể dùng nhưng các hệ thống như Mill-Turn , 5 trục ... thì nên dùng các PM CAM có truyền thống.

Mình vẫn thiên về tiêu chí đã sử dụng đực PM nào nên chọn nó.

Ðề: Gia công ở Solidcam và MasterCam thì mình chọn phần mềm nào? Sự khác nhau giữa 2 phần mềm này?

Bác Chimen hơi ẩu rồi :)

+ Thứ nhất và addin solidworks thì tính năng của mastercam có phần bị hạn chế so với bản chạy riêng.
+ Thứ 2 về gia công 5 trục hai thằng Mastercam và Solidcam đều mua lại từ modulworks do đó k có gì khác nhau cả. Millturn thì k biết bác làm nhiều trên mastercam chưa, riêng em làm với solidcam một vài máy và thấy cực kì dễ và hiệu quả.

Nếu anh em nào đang dùng solidworks thì nên tìm hiểu solidcam, đặc biệt công nghệ iMachining của nó ứng dụng cho gia công mang lại hiệu xuất rất cao.

Bác Chimen hơi ẩu rồi :)

+ Thứ nhất và addin solidworks thì tính năng của mastercam có phần bị hạn chế so với bản chạy riêng.
+ Thứ 2 về gia công 5 trục hai thằng Mastercam và Solidcam đều mua lại từ modulworks do đó k có gì khác nhau cả. Millturn thì k biết bác làm nhiều trên mastercam chưa, riêng em làm với solidcam một vài máy và thấy cực kì dễ và hiệu quả.

Nếu anh em nào đang dùng solidworks thì nên tìm hiểu solidcam, đặc biệt công nghệ iMachining của nó ứng dụng cho gia công mang lại hiệu xuất rất cao.
Có vẻ hay thử tìm hiểu coi sao !
Thư Con Mill-Turn ( Main Spindle + Sub spindle + turret + Đầu Head B ) xem code ra sao
Nhớ là code kết hợp để đạt hiệu quả cao . Mình nghĩ là không hề dễ đâu :D

M

METECH VN

Author

Hi các bác !

Chủ đề so sánh về sự hiệu quả giữa các phần mềm thì muôn thủa quá :)

Không phải ngẫu nhiên MasterCAM là phần mềm số 1 trên thế giới cũng như tại việt nam hiện nay được sử dụng nhiều nhất bởi tính hiệu quả,chi phí hợp lý .KHi so sánh về lịch sử có vẻ MAstercam và Solidcam được thành lập từ những năm 1980-1985, nhưng tại sa0 Mastercam có tầm ảnh hưởng lớn như vậy ??

1.Sử dụng : Mastercam được đánh giá là phần mềm dễ sử dụng nhất bỏi cách bố trí các công cụ khoa học, có trình tự rất dễ hiểu
2.Chi phí : chi phí rất hợp lý :)
3.Các tính năng : không phải ngầu nhiên mastercam được ứng dụng nhiều nhất trên thế giới cũng như tại Việt nam, một phần lớn bời khả năng ứng dụng cao, đáp ứng đầy đủ các loại máy : TIỆN (LATHE ) , PHAY (MILL), WIRE , PLASSMA, GIA CÔNG NHIỀU TRỤC, TRUNG TÂM TIỆN-PHAY KẾT HỢP (MILL-TURN), ĐIÊU KHẮC (ARTCAM) , GIA CÔNG GỖ (ROUTER)...
Thậm chí chúng ta còn ứng dụng Mastercam cho những cấu hình máy mà bản thân phần mềm nó ko không hỡ trợ !
+Mastercam Hỗ trợ hầu hết các hệ điều khiển : fanuc, siemens, hiedenhian, mitsubishi..

+Nếu nói Mastercam for Solidworks là một hạn chế thì đó là một sai lầm : bản chất design trong mastercam không mạnh,tuy nhiên khi kết hơp với solidworks thì không khác gì hổ mọc thêm cánh vậy :)
Người ta hay có câu : đó là sự kết hợp giữa một phần mềm tạo mô hình hàng đầu với một phần mềm được ứng dụng nhiều nhất !

-Các tính năng Nâng cao :
+ Gia công nhiều trục : khó có thể phân biệt phần mềm nào mạnh hơn phần mềm nào, bới không riêng mastercam và SolidCam, các phần thường chạy cùng một nền ( moduleWorks ). khác biệt nhau ở dao diện, cách bố trí các công cụ, ứng dụng cho các bộ điều khiển....
+ Gia công Mill-turn : Mastercam hoàn toàn đáp ứng được các cấu hình máy :) mình hoàn toàn khẳng định như vậy.

Thực chất về về trung tâm có sự kết hợp giữa chức năng Phay (mill) và chức năng Tiện (Lathe ) được chia ra 2 loại :

+Turn-Mill

Em đoán bác HÀ Phạm nghĩ sai về nó rồi :)

Cấu hình máy như bác nói thực chất là Turn-Mill ( chức năng phay được thêm vào chức năng tiện, chức năng tiện sẽ chiếm nhiều % hơn ) .Dòng Turn -Mill này có rất nhiều cấu hình khác nhau ,rất đa dạng ( em mazak mà bác làm cũng nằm trong loại này)

Mill-Turn : chức năng tiện (lathe) được thêm vào chức năng Phay ( Milling).. so sánh ở VN nói chung dòng này có số lượng ít hơn so với Turn-Mill !

Các dùng Mill-Turn hay Turn-Mill nói chung, để sử dụng một các hiệu quả không hề đơn giản, chúng ta có thể mua máy về và chỉ sử dụng được 20% hiệu xuất của máy,thậm chí chúng ta làm chương trình bằng tay :)

Đương nhiên chúng ta muốn nó hiệu quả đến đầu còn phụ thuộc vào sự đầu tư của chúng ta !

** Câu nói cuối gửi đến những ai đam mê phần mềm CAM **

Hãy dùng phần mềm mà chúng ta thực sự yêu thích nó :D

Hi Hùng,

Mình thấy bác Tân phân tích hơi thiên vị cho mastercam nên ý kiến thôi. Còn về dòng máy mình làm thì nó loại nào cũng có cả.

[MEDIA=youtube]hRwh9PwAD6c[[/MEDIA]... chủ yếu là người dùng thôi Lâu lâu chém tí

M

METECH VN

Author

Hi,

Đây là Turn-Mill rồi bác, có thể nhiều người nghĩ đây là Mill-Turn :)

Nhìn qa vềmặt nguyên lý thì nó giống như một 5 axis table/head ( table A, head B ) và thêm chức năng tiện (lathe)

Dòng này là loại rút gọn của turn-mill ( có Turrent cho chức năng tiện )

Bác nói đúng quá, quan trọng nhất là Post Processor, nó sẽ quyết định đến % hiệu xuất của máy .

Với Mastercam ,với dùng turn-mill có Head thì khá khó sử lý Post để đạt hiệu quả cao !

T

Tphong-HP

Author

Nói như vậy thì các bác ở đây đều rất rành về 2 món MasterCam và SolidCam, tiện đây em cũng xin các bác giúp cho câu hỏi này.
Em nghe một vài người chuyên gia công khuôn nói là "MasterCam thường nội suy kém bề mặt không đạt độ bóng nếu để dung sai nhỏ thì máy bị giật. Mặt khác người ta thường thiết kế khuôn bên phần mềm khác sau đó chuyển qua gia công trên mastercam khi đó có sai số giữa hai phần mềm làm ảnh hưởng đến chất lượng bề mặt. Vì thế nên người làm về khuôn thường ít dùng Mastercam mà dùng phần mềm khác có cả hai giải pháp cad và cam mạnh tương xứng nhau"
Xin hỏi việc đó là đúng hay sai bác nào giải thích giúp em với. nếu đúng như vậy thì Mastercam For Solidwork có giải quết vấn đề trên không hay chúng ta lại phải chuyển qua dùng Solidcam để đồng bộ với solidwork.
Xin chân thành cảm ơn

M

METECH VN

Author

Nói như vậy thì các bác ở đây đều rất rành về 2 món MasterCam và SolidCam, tiện đây em cũng xin các bác giúp cho câu hỏi này.
Em nghe một vài người chuyên gia công khuôn nói là "MasterCam thường nội suy kém bề mặt không đạt độ bóng nếu để dung sai nhỏ thì máy bị giật. Mặt khác người ta thường thiết kế khuôn bên phần mềm khác sau đó chuyển qua gia công trên mastercam khi đó có sai số giữa hai phần mềm làm ảnh hưởng đến chất lượng bề mặt. Vì thế nên người làm về khuôn thường ít dùng Mastercam mà dùng phần mềm khác có cả hai giải pháp cad và cam mạnh tương xứng nhau"
Xin hỏi việc đó là đúng hay sai bác nào giải thích giúp em với. nếu đúng như vậy thì Mastercam For Solidwork có giải quết vấn đề trên không hay chúng ta lại phải chuyển qua dùng Solidcam để đồng bộ với solidwork.
Xin chân thành cảm ơn
Hi,

Với những máy đồi cao , nội suy ổn định thì vấn đề không ảnh hưởng đến chi tiết bề mặt,

Với máy đời cũ , việc feed rate không đổi ở những bề mặt phức tạp ( corners, Arc..) khiến cho chúng có chất lượng bề mặt không tốt !

Với những máy đời cũ , kết hợp với Mastercam chúng ta có thể sử dụng 2 cách :

1.Sử dụng toolpath Hight Speed ( đường chạy dao này không hẳn phải áp dụng cho máy Hight Speed, với toolpath này sẽ có sự thay đổi tự động Feed rate giữa các vùng dịch chuyển )

2. chỉnh sửa các tham số .

với Mastercam chúng ta có thể quy định giá trị Feedrate cho một điểm,vùng nào đó ,

Cách nhanh hơn làm như sau :

- Vào Properties -> tool seting -> kích chọn Adjust feed on arc move ( giá trị Feed tuỳ ý )
- Tiếp tục vào controll difinitions - -> feed rate -> Adjust feed on arc move
!

Hi Hùng,

Mình thì ít quan tâm cái nào là mill turn hay turnmill lắm, chỉ coi nó có chức năng nào thì cố gắng mà khai thác nó thôi :).
Con máy trên gọi chính xác nó là Mill Turn đấy, nó là máy có trục AB add thêm chức năng tiện và mấy cái gá tự động nữa thôi.

M

METECH VN

Author

Hi Hùng,

Mình thì ít quan tâm cái nào là mill turn hay turnmill lắm, chỉ coi nó có chức năng nào thì cố gắng mà khai thác nó thôi :).
Con máy trên gọi chính xác nó là Mill Turn đấy, nó là máy có trục AB add thêm chức năng tiện và mấy cái gá tự động nữa thôi.
Chúng ta hay gọi nó là Mill-Turn ( có lẽ là quen miệng )
Nhưng lại bỏ quên 1 khái niệm gọi là Turn-Mill :D

Thôi chúng ta cứ gọi chung là Mill -Turn cho đỡ phải thêm khái niệm mới:D

em mới nghe bác METECH phân tích nhiều về MasterCAM, không thấy bác nào cho ý kiến về SolidCAM, đặc biệt là khi vẽ, thiết kế bằng SolidWorks ?
Em đặt gạch hóng ạ :)

H

hoanhthuy89

Author

Nếu 2d bạn lên chọn matercam