Gia công rãnh chi tiết bán nguyệt

Author
Hiện nay em đang gặp khó khăn khi gia công chi tiết có hình vẽ như sau ,xin đựoc sự giúp đỡ của anh em :

Phôi :

Chi tiết sau gia công :

Em chỉ được chọn phôi như vậy để gia công , máy móc mà em có : Máy tiện đứng ,máy tiện ngang vạn năng , máy phay đứng .

Rất mong được sự giúp đỡ của anh em meslab ( Đường lối gá đặt và cách thức gia công ),giúp em càng nhanh càng tốt ,em cũng cần gấp rồi .

Ðề: Gia công rãnh chi tiết bán nguyệt

Bác cho biết thêm vài thông số kích thước, yêu cầu kỹ thuật.... của vật cần gia công... số lượng làm loạt hay đơn chiếc thì mới có phương án tối ưu cho bác đc!

QuyenQCM

Active Member

Dùng mâm cặp 4 chấu mà tiện.

mrgiang99

Active Member

Vì cậu chẳng nêu kích thước cũng như độ chính xác nên tớ trả lời chung theo 2 cách đều dùng máy công cụ truyền thống!

Cach1:
Tiện nguyên 1 cái bánh tròn, làm rãnh R, xong rồi phay vạt bỏ phần còn lại để lấy bán nguyệt.
(Thích hợp cho làm số lượng ít)

Cách 2:

Coi như đã có phôi đạt kích thước outline

Làm đồ gá gồm 3 phần như hình để kẹp phôi.

Màu vàng là phôi của cậu!

Độ chính xác tuy thuộc dung sai lắp ghép Base và Stopper.

Nên bắt cố định Stopper vào Base bằng bu lông riêng (không liên quan đến Clamp)

Mỏ Clamp cần làm phẳng phù hợp để không móp phôi!

Tớ không phải dân cơ khí nên chỉ vẽ minh hoạ!
Không biết cậu có hiểu không nữa!

Last edited:
Author

Phương án của anh mrgiang99 em đã nghỉ đến ,nhưng như em trình bày ở trên em chỉ có 1 cục phôi như vậy để gia công nên ko thực hiện đc theo cáh của anh.

Chuyện là thế này em thiết kế 1 cơ cấu uốn ống phi 60 dầy 3 ly dùng kích thuỷ lực đẩy từ phía dưới lên . Cái em đang hỏi chính là khuôn phía dưới để kích đẩy lên . Em đã thiết kế 1 cái khuôn dưói như vậy nhưng vì bán kính r của khuôn dưới bé nên ống bị móp ,bây giờ em làm khuôn dưói có bán kính r lơn hơn nhưng vì đã thất bại 1 lần nên xin cục phôi khác xếp ko cho chỉ cho cục phôi bán nguyệt nên em chưa tìm ra p.án gia công và gá đặt .
Hôm trước em đã để nghị công nhân gia công trên máy tiện vạn năng sử dụng mâm kẹp 4 chấu nhưng công nhân ko dám làm vì : Xung lực lớn ,va đập ,dễ vỡ dao và có thể gây tai nạn ... nên công nhân ko ai dám làm cả .

mrgiang99

Active Member

Nếu cậu thấy cách 2 quá tốn công thì có thể dùng 1 cách đơn giản nhất:
(theo mình nghĩ cũng không tốn công lắm, vì có thể làm đồ gá này bằng sắt thường, 1 buổi là xong)

1) Nếu Phôi có lượng dư:

Hàn vào 1 đoạn ống tròn (hoặc láp fi tròn) rồi đưa lên máy tiện!
(Hàn khéo tí để tương đối chuẩn)

Thế là xong!

2) Còn không thì dùng máy phay và bàn xoay, chỉ tội hơi lâu!

Tôi hay dùng cách hàn (vì chỗ tôi có hàn argon nên khá chuẩn và không bám đầy kim loại hàn vào phôi!

Last edited:

Như vậy là bác làm kiểu đơn chiếc, nếu máy phay đứng bên bác có bộ đầu chia độ như trên thì lắp vào đó sao cho đúng tâm của mâm, dùng dao phay ngón ăn dần phía sườn của chi tiết, khi gần đạt đến kích thước R=30mm thì dùng 1 dao 3 chỉnh cho đúng R ăn tinh lại là xong.

Last edited:
Author

Như vậy là bác làm kiểu đơn chiếc, nếu máy phay đứng bên bác có bộ đầu chia độ như trên thì lắp vào đó sao cho đúng tâm của mâm, dùng dao phay ngón ăn dần phía sườn của chi tiết, khi gần đạt đến kích thước R=30mm thì dùng 1 dao 3 chỉnh cho đúng R ăn tinh lại là xong.

Cách này đúng là hợp lý nhất ( hơi lâu chút ) ,nhưng nhà máy mình ko có đầu phân độ .

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Em thiết kế đồ gá để gia công chi tiết trên anh em góp ý nhé !

Chi tiết trên được đặt vào đồ gá tự lựa nhờ lò xo , giới hạn và kẹp bởi 2 bulon theo phương ngang và kẹp đứng bằng đòn kẹp . Đồ gá này có thể gá vào mâm cặp hoặc collet chuck ( chưa tính đối trọng khi quay hihi)

Chúc vui .

Last edited:

Các bạn xem cách này có được không.
Đồ gá trên máy tiện.
Phải làm hai lỗ ren và rãnh then trên phôi. Chắc không hại gì.
Kẹp bằng hai bu lông. Chống lực cắt gọt bằng then.
Then giúp định vị phôi cho cân luôn.
Đồ gá đã khá cân bằng rồi.
Thợ yếu tim chắc cũng dám làm.
Nếu chỉ cần làm một phôi thì không cần tiện rãnh tròn trên trục gá.
Tiện phôi thì tiện luôn cả trục gá.

TAMAC

Active Member

Em đã thiết kế 1 cái khuôn dưói như vậy nhưng vì bán kính r của khuôn dưới bé nên ống bị móp ,bây giờ em làm khuôn dưói có bán kính r lơn hơn nhưng vì đã thất bại 1 lần nên xin cục phôi khác xếp ko cho chỉ cho cục phôi bán nguyệt nên em chưa tìm ra p.án gia công và gá đặt .
Lưu ý cả nhà xin cục phôi khác còn không có thì sao có thể làm bộ gá to hơn cục phôi được???