Gia công ren M8 bước 0.5

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Author
Chào các bạn.

Trong khi thiết kế chi tiết. Mình gặp 1 vấn đề.
Như trong hình. Mình muốn gia công ren trong M8x0.5 với chiều sâu kể cả thoát dao là 3mm. Và chiều dài ren có thể dùng được là trên 2mm. (Vặn ốc vào phải được hơn 4 vòng)
Cái khó là mình muốn giữ nguyên hình dáng của φ6g6. Không muốn phía miệng của nó dính thoát dao làm ren hay tiện ren gì đấy.

Vì kinh nghiệm thực tế về gia công còn hạn hẹp. Mong các bạn chỉ giáo. Bản vẽ này có gia công được hay không?

Ðề: Gia công ren M8 bước 0.5

Chắc chắn là với bản vẽ như trên mà cậu muốn làm giống ý hệt thì không làm được rồi, Kể cả xung điện tạo ren hay phay ren đi nữa, hơn nữa là về chi phí nếu muốn làm rẻ thì chỉ nên tiện hoặc taro nhưng cái này có vấn đề ở chỗ là phải có góc thoát dao ở rãnh.
Cậu nên cho hình ảnh chi tiết này lắp đặt như thế nào, như vậy mọi người mới cho lời khuyên chỉnh sửa thiết kế sao cho phù hợp hơn!

nhjkjeu

Author

Chắc chắn là với bản vẽ như trên mà cậu muốn làm giống ý hệt thì không làm được rồi, Kể cả xung điện tạo ren hay phay ren đi nữa, hơn nữa là về chi phí nếu muốn làm rẻ thì chỉ nên tiện hoặc taro nhưng cái này có vấn đề ở chỗ là phải có góc thoát dao ở rãnh.
Cậu nên cho hình ảnh chi tiết này lắp đặt như thế nào, như vậy mọi người mới cho lời khuyên chỉnh sửa thiết kế sao cho phù hợp hơn!
1/ Tất nhiên mình biết là phải có rãnh thoát. Ý mình hỏi. Với chiều sâu 3mm. Mình cần đoạn ren dài lớn hơn 2( bulong phải vặn được hơn 4 vòng).
2/ Ảnh dưới là cụm lắp của chi tiết. Chi tiết mình đnag hỏi có số thứ tự là 2.
------------------------------
Đây là cụm kẹp kim đẩy trong bộ dán chíp vào Frame trong gia công chíp điện tử hay là bán dẫn. Vì đây là cải tạo nên bản vẽ bị giới hạn về không gian kích thước. Dung sai lệch kim cho phép sau khi kẹp là φ0.05.
Về chi phí tất nhiên càng rẻ càng tốt nhưng trường hợp này là tính hiểu quả trước $ sau.
-----------------------------
Thanks Tiến đã phản hồi và mong bạn sẽ tiếp tục góp ý.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Hình như còn kéo dài được chi tiết số 2 ra thêm 1.5 đến 2mm làm rãnh thoát dao (chuck màu cam sẽ nằm âm bên trong chi tiết số 2) không kansyo với vỏ màu xanh nước biển là đc thì phải.
(Không thay đổi đc chi tiết chuck màu cam thì hơi mệt vì cần mối ghép g6 2mm)

Last edited:

nhjkjeu

Author

Anh Tieubu. Cảm ơn Anh.

Để kẹp chặt. Cần vặn số 2 ít nhất là 1 vòng. Khoảng cách từ mép số 2 đến vỏ màu xanh hiện tại đang là 1.5mm.
Để không va chạm với pin chống xoay (thể hiện ở mặt cắt khác) Chuck màu cam vặn max là 2 vòng. Tương đường 1mm
Nên chắc không kéo dài(tăng chiều sâu) rên M8 được.
Vấn đề. Em sợ số 2 kansyou với số 1 trước khi kẹp kim. Dẫn đến kim không chặt.
Nếu không có dẫn hướng g6 sợ kim sau khi kẹp không thẳng.

Đành làm thử vậy.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Gia công xong đo thử g6 nhé, anh nghĩ kích thước đấy không đạt được đâu vì bị xẻ rãnh ở đấy, kiểu gì cũng bị biến dạng sau gia công.(anh nhầm chi tiết màu cam, sorry nhé, cái này cứ làm thử đi mới biết :D)

Last edited:

alpahx

Active Member

-Phức tạp quá, định vị lên mặt trụ rồi còn ép lên mặt côn :37:

nhjkjeu

Author

-Phức tạp quá, định vị lên mặt trụ rồi còn ép lên mặt côn :37:
g6 không dùng để định vị bạn. Quá trình lên xuống của 2 bằng ren nên nó di động không thẳng. sẽ ép kim cong. Nen cần g6 để dẫn hướng không làm lệch kim.
Nhìn ngoài thấy dễ ăn nhưng thực tế rất chua.

alpahx

Active Member

-Nếu bạn vẽ lại từ linh kiện sẵn có thì mình chịu, còn nếu bạn thiết kế mới thì thực sự phần định vị g6 là có cần thiết?

nhjkjeu

Author

-Nếu bạn vẽ lại từ linh kiện sẵn có thì mình chịu, còn nếu bạn thiết kế mới thì thực sự phần định vị g6 là có cần thiết?
Như mình nói ở trên. g6 mục đích ko phải định vị. Nếu là định vì thì cần gì g6. Bởi lỗ côn và phần trục cắm vào thân máy đã đồng tâm rồi. Và theo mình suy nghĩ thì nên có dẫn hướng.

TYA

Well-Known Member

Theo ngu ý của mình thì trên máy tiện CNC các lệnh cắt ren có các parameter điều chỉnh được, nằm trong system prm thì phải.
Chẳng hạn G92 có 4 prm điều khiển nó. Vì vậy hãy nhờ nhóm bảo dưỡng máy họ can thiệp.
Ko phải các giá trị trong lệnh cắt ren G92XZF....nhé

Còn về dao thì nên gọt bỏ phần đầu thừa hết mức

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Chào các bạn.

Trong khi thiết kế chi tiết. Mình gặp 1 vấn đề.
Như trong hình. Mình muốn gia công ren trong M8x0.5 với chiều sâu kể cả thoát dao là 3mm. Và chiều dài ren có thể dùng được là trên 2mm. (Vặn ốc vào phải được hơn 4 vòng)
Cái khó là mình muốn giữ nguyên hình dáng của φ6g6. Không muốn phía miệng của nó dính thoát dao làm ren hay tiện ren gì đấy.

Vì kinh nghiệm thực tế về gia công còn hạn hẹp. Mong các bạn chỉ giáo. Bản vẽ này có gia công được hay không?
Hi Dần !

Để gia công cái ren này thì dễ thôi. Theo câu hỏi em hỏi có làm "được" hay không nhé, còn khía cạnh kinh tế mình xét sau.

Mũi Taro thông thường có phần côn dẫn hướng ở đầu nên để tap đủ chiều sâu yêu cầu người ta hay tap vài ren đầu sau đó tap bằng tay sửa lại cho đủ chiều sâu, trong nhiều trường hợp thì cần phải mài bỏ đi một phần mũi tap nếu lổ khoan trước quá ngắn.

Cái lổ của em nếu dùng 2 tap 1 tap mài cắt 1 phần, 1 tap cắt hết phần côn dẫn hường đi và tap tay thì chiều dài ren đủ 2mm không thành vấn đề gì. Tuy nhiên nếu là sản xuất hàng loạt thì tap tay không phải là lựa chọn..

Cách khả thi là dùng dao phay ren : chỉ cần dở dao lên chừng 0.05mm so với lổ Dia6 phay 1 vòng tròn , khi đó chiều dài ren là 3-0.05mm-0.5mm (1/2 vòng ren) = 2.45 mm là đủ 2mm ren.

http://www.iscar.com/eCatalog/Family.aspx?fnum=1398&mapp=TH&app=120&GFSTYP=M

nhjkjeu

Author

Anh Phúc.
Cảm ơn Anh nhiều.
Em đã lấy báo giá tại một số cơ sở gia công có tiếng tại Q7.
Chỉ có 1 công ty nhận làm. Với giá chi 100USD cho cả 2 chi tiết.
Một số công ty phản hồi không làm được :D.