Gia công trên máy phay CNC bị vết! Sao vậy?

paven8880

Active Member
Author
máy của mình khi gia công biên dạng. cứ cách 1 đoạn lại có 1 vết mờ! tại sao vậy nhỉ?

lddung

Chuyên gia cao cấp
máy của mình khi gia công biên dạng. cứ cách 1 đoạn lại có 1 vết mờ! tại sao vậy nhỉ?
Dao của bác dùng là mới tinh hay cũ?Vết đó xuất hiện chu kì với khoảng cách gần nhau hay xa?chiều sâu cắt có thay đổi liên tục không?khi gia công âm thanh có bất thường theo chu kì tương ứng với "vết" đó không?

paven8880

Active Member
Author
Dao mình cắt là dao mới! Dao xịn nhé (dao phay ngón phủ PVD misu) cắt cạnh bên. Chiều sâu cắt ko thay đổi. Mình nghi là do vít me bi!

paven8880

Active Member
Author
Mình chụp cái ảnh nhưng mờ wá ko nhìn ko rõ

Mình chỉ có thể tả như sau: Bạn thấy trên chính là bề mặt gia công(cắt bằng cạnh bên của dao) Bề mặt có vài vết cắt ngang ngoài ra thì rất mịn đều.
Có phải do vit me bi ko nhỉ?

lddung

Chuyên gia cao cấp
Mình chụp cái ảnh nhưng mờ wá ko nhìn ko rõ

Mình chỉ có thể tả như sau: Bạn thấy trên chính là bề mặt gia công(cắt bằng cạnh bên của dao) Bề mặt có vài vết cắt ngang ngoài ra thì rất mịn đều.
Có phải do vit me bi ko nhỉ?
Hình mờ quá bác ơi?!!

M

minhtuanceo

Em nghĩ là do chế độ cắt hoặc do độ cứng vững của hệ thống công nghệ

paven8880

Active Member
Author
Hình A TYA ah! do vậy mình mới nghĩ là do vitme!

Chế độ cắt chưa đúng rồi!
Paven kiểm tra lại chế độ gia công đi... Thép gì nè, dao nào nè, tốc độ quay bao nhiêu, chiều sâu cắt bao nhiêu, tốc độ cắt bao nhiêu nữa... chưa chắc máy có vấn đề gì đâu!

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Bạn thử gia công 2 phôi giống nhau xem có cùng bị vết 1 chỗ như nhau hoặc theo chu kỳ không? Nếu đúng thì khả năng vít me bi bị rỗ lớp phủ trên trục vít hoặc bi có khả năng có vấn đề.

Hình hơi khó nhìn :)

paven8880

Active Member
Author
Có lẽ vậy bạn ah! Mình gia công rất nhiều phôi đều như vậy. nếu chế độ thì ko phải bởi vì có chỗ biên dạng rất nhẵn. Mình phải kiểm tra Vitme xem...

TYA

Well-Known Member
@paven : Hình minh họa này có lẽ giống hiện tượng paven mắc phải :

Góc trên là nói về backlash (khe hở vít me). Nếu vít me có vấn đề thì kích thước h sau khi gia công sẽ không giống như giá trị lập trình, là vì khi phay biên dạng đó, kích thước h tạo bởi 2 chiều tiến dao là Y+ và Y- như trên hình(cutter đi theo chiều trái --> phải) . Ở kích thước kiểu này, khi backlash hoặc vít me có vấn đề thì khi đo phải phát hiện được ngay , đó là sự khác nhau giữa tọa độ lập trình và giá trị thực của h, sai số đó do backlash gộp vào

(thông thường các máy CNC luôn có backlash cho vitme và các sống trượt hoạt động , song các lượng này đã được khai báo để controller bù trừ cho secvo khi người ta lắp đặt máy hoặc sau kiểm tra máy định kì, thành ra không có sai số nói trên).

Việc "gia công rất nhiều phôi đều như vậy" không chỉ nghĩ đến vitme, bởi rất nhiều yếu tố ảnh hưởng : tất cả các điều kiện ch/tr, gá, dao... đều không thay đổi mà ? Chỉ cần 1 yếu tố đó có vấn đề là "gia công rất nhiều phôi đều như vậy" liền.

Vì "có chỗ biên dạng rất nhẵn..." nên tôi không cho là vitme.

Ở hình minh họa của tôi, góc dưới là biên dạng kín. 1 ,2,3 là trình tự các đường dao. Khi tiến dao vào phôi bởi đường 1, có sự thay đổi chiều sâu cắt, sự đổi hướng lực cắt tại thời điểm "dừng" nên dễ để lại vết lắm ! Có thể là lõm, là gờ,...

Nếu là ng nhân này, ta tạo "lead in, lead out" cho dao (như cách mcam làm) để có sự "uyển chuyển" khi cắt, sẽ khắc phục được.

Ngoài ra, tại cung nhỏ (ugly area trên hình) cũng dễ bị "vằn", xước như paven gặp -> chọn lại lượng dư và feed nhỏ hơn

paven8880

Active Member
Author
Mình sẽ kiểm tra tổng thể lại rồi sẽ đưa ra ý kiến nhé! "sự đổi hướng lực cắt tại thời điểm "dừng" nên dễ để lại vết lắm " câu này mình thấy TYA tra lời theo mình là rất hay! Còn tạo lead in, out thì tại mỗi chỗ chuyển đổi contuor minh lại cho 1 đường vào ra như vậy mât time nhỉ? nếu quá nhiều contuor nối tiếp thì sao?

TYA

Well-Known Member
chỉ cần cho lúc tiếp vào phôi thôi, hoặc không thì đổi hướng tiếp phôi không còn là 90 độ nữa.

paven8880

Active Member
Author
thế thì ko phải!!!! ngay cả khi đã chạy ổn định vẫn có hiện tượng trên TYA ah! rất nhiều chế độ cắt ko khắc phục đc! cứ 1 quãng "ngon" là 1 vết mờ!

TYA

Well-Known Member
Có ảnh hưởng đến tính năng chi tiết không? Có vi phạm độ nhám không ? Đúng ! Kể cả đang ăn dao rồi, vẫn cứ bị như vậy. Xem lại hình minh họa chỗ ugly area ý, chỗ như thế rất dễ bị vằn khi dao có đường kính nhỏ, l/d lớn, kết cấu phôi ... nói chung là liên quan đến cứng vững hệ thống.

Ở các chỗ bị xước hiện tại, nếu paven gia công trước và để lại lượng dư nhỏ thì chắc sẽ hết ? Có phải là hiện giờ không gia công thô không?

B

bill2201

nếu các vét mờ của bạn không đều nhau thì không phải do chế độ cắt mà là do hành trình máy của bạn có vấn đề. Các trục di chuyển không ổn định. Ok, chúc thành công

paven8880

Active Member
Author
Mình tìm hiểu ra vấn đề rồi! Mình thay lại kiểu gá (cứng vững hơn) vậy là ok! Các vết đỡ hơn hẳn!

D

daoduc

cã ph¶i nh÷ng vÖt mê ®ã c¸ch nhau 1 ®o¹n b»ng ®­êng kÝnh dao ko