Gia công trên máy phay CNC bị vết! Sao vậy?

QuyenQCM

Active Member
rất nhiều khả năng do gá dao quá dài,lượng dư gia công lớn,biên dạng thay đổi đột ngột và gá-kẹp không tốt gây nên hiện tượng này,bạn kiểm tra lại đi nhé

W

wai

- Có thể do chất lượng của loạt phôi nữa. Anh thử lấy phôi ở loạt khác hoặc chế tạo theo phương pháp khác xem sao.

Last edited by a moderator:

paven8880

Active Member
Author
Mình phát hiện ra rồi! tất cả do gá thôi! Rung động là nguyên nhân chủ yếu!
cám ơn các bạn!!!

TYA

Well-Known Member
Ðề: Gia công trên máy phay CNC bị vết! Sao vậy?

Mình phát hiện ra rồi! tất cả do gá thôi! Rung động là nguyên nhân chủ yếu!
cám ơn các bạn!!!
Ngoài cái này ra còn có lý do khác nữa, rất đảm bảo, chắc chắn 100% giúp bạn có được...vết "hằn" dao khi gia công là BACKLASH !!

Các máy CNC hiện nay có chức năng bù xung dao động (thêm) cho bộ giải mã của Secvo để triệt tiêu sai số. Cái này hình dung như là "offset điện tử" cho đơn giản.

Qua xác định backlash cơ học, tính ra được (bằng cách nhân thêm 1 hệ số tùy máy và hãng) số xung nhịp tương ứng. Vd 0.020 mm tương đương 400 xung nhịp. Sau đó khai báo giá trị đó cho 1 tham số (theo catalog) của bộ điều khiển. Từ đó trở đi sai số của các mặt bậc thang được khử hoàn toàn.

Tuy nhiên ở các profile cong trơn không thể tránh khỏi vết, do backlash cơ học vẫn tồn tại nên khi các trục X,Y đảo chiều thì do backlash mà trục đó "tạm thời" đứng yên (Dwell) mà đứng yên ở trạng thái phiếm định (floatting) nên chết là cái chắc. Dù một máy mới tinh thì việc dwell cũng gây vết rồi, vì tồn tại backlash dù nhỏ, vd 0.006 nhưng đủ làm "mất cân bằng" khi dwell - lực cắt triệt tiêu - do không feed nữa !

P

PhuongNgoc

Ðề: Gia công trên máy phay CNC bị vết! Sao vậy?

Ngoài cái này ra còn có lý do khác nữa, rất đảm bảo, chắc chắn 100% giúp bạn có được...vết "hằn" dao khi gia công là BACKLASH !!

Các máy CNC hiện nay có chức năng bù xung dao động (thêm) cho bộ giải mã của Secvo để triệt tiêu sai số. Cái này hình dung như là "offset điện tử" cho đơn giản.

Qua xác định backlash cơ học, tính ra được (bằng cách nhân thêm 1 hệ số tùy máy và hãng) số xung nhịp tương ứng. Vd 0.020 mm tương đương 400 xung nhịp. Sau đó khai báo giá trị đó cho 1 tham số (theo catalog) của bộ điều khiển. Từ đó trở đi sai số của các mặt bậc thang được khử hoàn toàn.

Tuy nhiên ở các profile cong trơn không thể tránh khỏi vết, do backlash cơ học vẫn tồn tại nên khi các trục X,Y đảo chiều thì do backlash mà trục đó "tạm thời" đứng yên (Dwell) mà đứng yên ở trạng thái phiếm định (floatting) nên chết là cái chắc. Dù một máy mới tinh thì việc dwell cũng gây vết rồi, vì tồn tại backlash dù nhỏ, vd 0.006 nhưng đủ làm "mất cân bằng" khi dwell - lực cắt triệt tiêu - do không feed nữa !
Bạn ơi bù Backlash là bù như nào vậy bạn nói kỹ hơn được không
Cọn cả định nghĩa bù ballbar nữa nó là gì vậy.Tôi thấy các hãng sản xuất máy đều có công đoạn này
Nhưng nguyên lý như thế nào vẫn chưa rõ

A

anhhuy

Gia công CNC bị vết như thế này thì làm sao ?

Chào các bạn
hôm rồi đọc chủ đề thấy các bạn thảo luận việc gia công CNC để lại vết thực sự mình cũng đang muốn hỏi nguyên nhân tiện đây mình post hình ảnh mong các bạn chỉ giáo
các thông số gia công
Step over : 0.01
khi mô phỏng thì bản thân trên bề mặt cũng có những vết như vậy mặc dù mình đã setup step over rất bé 0.005
mình dùng Feature CAM V14

Tại sao khi thiết kế model bên solidedge thì mặc dù mình vẽ 1 cung nhưng khi extrude ra thì bề mặt lại bị gẫy khúc không biết có thể tăng độ mịn của cung được không nhỉ mình đã thử bên NX nhưng cũng như vậy