Kinh nghiệm Gia công trên vật liệu Kim loại

Dinhanan

Author
Chào Mọi người!
Mình là AN, đang hoạt động trong lĩnh vực Thiết bị gia công cơ khí. Trong quá trình gặp gỡ khách hàng, bên mình thường xuyên nhận được các câu hỏi về việc lựa chọn thiết bị nào phù hợp cho chất liệu đó (đồng/sắt/nhôm..)? dùng loại dao cắt nào thì độ chính xác cao hơn? yêu cầu khuôn tròn thì có loại dao nào,me cắt ra sao thì phù hơp? ... nên mình muốn chia sẻ một số kiến thức giúp mọi người hiểu hơn về công dụng, chức năng của các thiết bị trong gia công cơ khí nhằm có cái nhìn tổng quát hơn cũng như nắm được những kiến thức cơ bản đến chuyên sâu trong lĩnh vực này và có thể làm việc dễ hơn và lựa chọn các nhà cung cấp phù hợp nhé.
Bên cạnh đó,đối với các bạn đang tìm hiểu hoặc đang hoạt động trong lĩnh vực này thì mình cũng muốn gửi đến các bạn những thông tin hữu ích mà mình đã tổng hợp và chắt lọc từ những anh/chị kỹ thuật có tuổi nghề cao và từ thực tế tiếp xúc với khách hàng. Mong sẽ giúp các bạn bổ sung được một số kiến thức cho riêng bản thân hỗ trợ quá trình học tập và làm việc sắp tới nhé.
Bài viết mở đầu về ngành cơ khí: Tại đây
Tài liệu đào tạo về cơ khí chính xác: Tại đây

(Còn nữa) ^^

Đặt mua Tài liệu Thiết kế & Phát triển sản phẩm với giá ưu đãi

Last edited:

Dinhanan

Author
Dao phay ghép mảnh là loại dao được cấu tạo từ 2 thành phần chính là: Cán dao (holder) và các mảnh dao (inserts). Các mảnh dao sẽ được ghép vào cán dao tạo thành dao phay ghép mảnh nối với máy cnc bằng một đầu kẹp với nhiều chuẩn khác nhau (chuẩn BT,SK, HSK,CAT,BBT,…).xem thêm tại: http://hiepphat.com.vn/dao-phay-ghep-manh-va-mot-so-ung-dung

Trước hết cảm ơn anh An đã chia sẻ một tài liệu rất bổ ích. Em/mình có vài lời chia sẻ sau khi đọc. Chia sẻ của em có thể đúng có thể sai vì em mới đọc tài liệu được 1 lần. Có gì sai sót anh có thể chỉ ra để em/mình có thể thảo luận.
1. Tài liệu tóm gọn hoàn toàn chương trình học phân ngành chế tạo máy - gia công cắt gọt chỉ trong ~ 280 trang slide nên không thể yêu cầu sâu về nội dung chi tiết được (về phần này hi vọng anh An có thể làm rõ hơn ở các phần sau) .
2. Hầu hết các phương pháp gia công đều là các phương pháp gia công đã cũ, chưa có tính cập nhật. Hiện nay có rất nhiều các phương pháp gia công mới, điều khiển số có thể rút gọn thời gian gia công và tăng chất lượng lên rất nhiều. Đồng ý là không thể bỏ đi các phương pháp gia công truyền thống, tuy nhiên các phương pháp gia công mới sẽ là tương lai của ngành cơ khí. Nên highlight chúng lên.
3. Có vẻ như tài liệu gốc là ppt sau đó xuất sang pdf nên có một vài animation bị lỗi như ảnh dưới. Dẫn đến việc miss thông tin.

Dinhanan

Author
Trước hết cảm ơn anh An đã chia sẻ một tài liệu rất bổ ích. Em/mình có vài lời chia sẻ sau khi đọc. Chia sẻ của em có thể đúng có thể sai vì em mới đọc tài liệu được 1 lần. Có gì sai sót anh có thể chỉ ra để em/mình có thể thảo luận.
1. Tài liệu tóm gọn hoàn toàn chương trình học phân ngành chế tạo máy - gia công cắt gọt chỉ trong ~ 280 trang slide nên không thể yêu cầu sâu về nội dung chi tiết được (về phần này hi vọng anh An có thể làm rõ hơn ở các phần sau) .
2. Hầu hết các phương pháp gia công đều là các phương pháp gia công đã cũ, chưa có tính cập nhật. Hiện nay có rất nhiều các phương pháp gia công mới, điều khiển số có thể rút gọn thời gian gia công và tăng chất lượng lên rất nhiều. Đồng ý là không thể bỏ đi các phương pháp gia công truyền thống, tuy nhiên các phương pháp gia công mới sẽ là tương lai của ngành cơ khí. Nên highlight chúng lên.
3. Có vẻ như tài liệu gốc là ppt sau đó xuất sang pdf nên có một vài animation bị lỗi như ảnh dưới. Dẫn đến việc miss thông tin.
View attachment 7404
Cảm ơn chia sẻ và góp ý của CedricDao, Bạn có thể theo link ở page cuối để lấy file PPT và xem nội dung những phần bị nhảy hình nhé. Đây là những thông tin cơ bản mình tổng hợp từ thực tế và từ các anh chị trong ngành và mình sẽ tiếp tục update các thông tin chi tiết và có tính ứng dụng nhiều hơn cho các bạn trong những bài sau nhé.
Mình và mọi người sẽ rất vui nếu CedricDao có thể chia sẻ thêm tài liệu về những pp gia công mới mà bạn biết lên đây để mọi người trao đổi và học hỏi luôn nhé ^^