Gia công trục dài 3m

• Thread starter quachphuthoai
  • Ngày mở chủ đề
Q

quachphuthoai

Author
Các bác cho em hỏi cách gia công trục dài 3m như thế nào ạ?
Xin cảm ơn các bác.

W

wai

Author
Theo mình thấy thường thì với các trục dài thì hay dùng sơ đồ gá là: 1 đầu cặp trên mâm cặp kết hợp với chống tâm 1 đầu, tăng cứng bằng luynet...có thể dùng sơ đồ chống tâm 2 đầu nếu thấy hợp lý với chi tiết gia công.

N

nguyentucn

Author
bạn không cho thông tin j ah? vd :trục gì ? yêu cầu kĩ thuật ra sao? thi mới có cách gá dạt gia công

L

LEQUANGTHANG

Author
Ðề: Gia công trục dài 3m

Chào các bạn!
Cái này theo đúng nguyên tắc thì phải có máy chuyên dùng (băng máy dài)
Còn làm theo kiểu chợ trời thì máu tiện T616 chơi tút. Ở chợ trời Đà Nẵng có chỗ chỉ xài máy T616 mà tiện được cái trục tàu thủy 5m bằng inốc đấy (tàu thủy dân sinh loại thường). Chất lượng thì tạm chấp nhận được.
Ở cảng DN hồi đó có cái piston dài 5 -6m gì đó (loại cho xe cẩu côngtenơ ở trong bến đấy, nó vương hai cái tay ra bốc từ xe này bỏ qua xe kia) Nó bị rỗ khí hay mòn gì đó nên bị xì dầu.Họ yêu cầu phải hàn đắp và tiện lại. Các cơ sở ở ĐN không ai dám nhận sửa thế mà ông thầy trường mình khiêng về chỉ có cái máy T620 mà sửa xong. Ok cả!

F

Fish

Author

Chào các bạn!
.................
Ở cảng DN hồi đó có cái piston dài 5 -6m gì đó (loại cho xe cẩu côngtenơ ở trong bến đấy, nó vương hai cái tay ra bốc từ xe này bỏ qua xe kia) Nó bị rỗ khí hay mòn gì đó nên bị xì dầu.Họ yêu cầu phải hàn đắp và tiện lại. Các cơ sở ở ĐN không ai dám nhận sửa thế mà ông thầy trường mình khiêng về chỉ có cái máy T620 mà sửa xong. Ok cả!
Xe cầu sau một thời gian hoạt động thì bị mòn xy lanh, hỏng gioăng, còn quả piston thì chẳng hỏng gì cả
Kết quả cần hoạt động trong một thời gian thay phớt đủ kiểu thì khe hở S tăng lên do mòn xy lanh, cái xy lanh đó nếu không bị cong thì chẳng có gì phải sửa, việc sửa bộ xy lanh piston là hàn đắp quả piston rồi tiện lại để đảm bảo khe hở S, sau đó làm bộ gioăng phi tiêu chuẩn được tiện trên máy tiện CNC, mua ngoài chợ trời dùng là hỏng và chảy dầu ngay, theo lời bác nói thì tớ nghĩ thầy của bạn tiện quả piston thui, chứ T620 không tiện được xy lanh đâu, có làm thì dao tiện là đoạn gỗ lim cứng, cho vào nòng xy lanh mà mài dần.

ảnh bộ xy lanh - piston

T

trunami_HP

Author

gia công trục như vậy thì dùng máy có băng dài thôi.

B
Author

Bạn nói là dài 3m nhưng không cho biết đường kính là bao nhiêu thì mình cũng thực sự không hiểu qui trục của bạn ở dạng nào (cứng vứng, kém cứng vững hay không cứng vững). Mong bạn nói cụ thể hơn để tìm ra phương án gia công thích hợp; nếu có bản vẽ chi tiết thì là hay nhất :)!

Ðề: Giúp em ds gia công bu lông với

các anh cho em hỏi về dung sai khi gia công bu lông ? em gia công tiện ren bu lông M36 nhưng không biết tiện với dung sai nào? mấy chú công nhân bảo tiện trơn xuống còn 35 thôi sau đó mới chạy ren. như vậy có đúng không? có ai biết hay có tiêu chuẩn nào để tra không cho em xin với. thanh các anh ! nếu có post sai địa chỉ mong các bác thứ lỗi và chỉ dùm cách post ài lên diễn đàn. chúc sức khỏe các bác.

Làm trục dài là rất khó: Bảo đảm tính chất cơ học và tổ chức kim loại đồng đều trên toàn chiều dài, không nts nẻ; không cong vênh;
Nếu chỉ gia công không thôi thì chắc chắn cần đi thuê máy.
Thường trục dài làm bằng thép hợp kim, sau nhiệt luyện sẽ có độ cứng bề mắt khoảng 34~36HRC;
Vấn đề là: Cần có giải pháp bảo đảm chất lượng đồng đều trên toàn chiều dài, không cong vênh.
Đã có nơi nào nhận làm chưa, nếu chưa hãy đến Z125 ở Phủ Lỗ, Hoặc Z133 tại Gia Lâm, bên sông Đuống;
Khi gia công phải sử dụng luynet đỡ;
Để nhiệt luyện dài hãy đến Cơ khí Hà Nội;
Nếu thép hợp kim độ bền cao, không mua được ở đâu thì đến Z45 đặt đúc điện xỉ;
Đinh Bá Truk 0983602149

A

anhtuquanho

Author

Theo như trong sách công nghệ viết thì để gia công trục dài thì cần phải sử dụng máy có băng bàn máy dài và nếu mà trục có khối lượng lớn thì phải dùng: Chống tâm 2 đầu và luynet để tăng độ cứng vững khi gia công. Và khi gia công trục dài rất khó và thường xảy ra hiện tượng trục bị côn, yên ngựa.... cần phải có biện pháp để giảm các hiện tượng trên. Chúc bạn thành công

nếu bạn gia công trục dài 3m thì thứ nhất bạn phải có chống tâm 2 đầu ! thứ 2 bạn phải sử dụng được chương trinh macro để tránh hiện tượng côn khi gia công! còn câu hỏi của bạn quá sơ sài thiếu nhiều ý ! ví dụ như chưa có đường kính trục . độ đảo của trục ,....

Các bác cho em hỏi cách gia công trục dài 3m như thế nào ạ?
Xin cảm ơn các bác.
Đầu bài ra rất đơn giản, thế mà nhiều đáp án quá! :4:
Với những câu hỏi thế này lẽ ra không trả lời được thì mới phải? Vì đọc xong thật sự em vẫn chưa hiểu bác í định hỏi gì? Mài, Tiện, Phay... hay gia công theo kiểu ngồi giũa tay cái trục dài 3m nhỉ? :3::3: