Giải bài toán đồ thị này giúp mình với

Author
Chào tất cả các bạn!!
Mình là thành viên mới của diễn đàn. Hiện mình đang có bài toán này cần mọi người giúp đỡ cho mình với được không ạ.
Mình có hệ trục tọa độ 0xyz và có 25 điểm đã được xác định trên hệ trục tọa độ đó. (Vd A(1,4,5) ; B(3,4,6); C(3,4,6)....... càng nhiều điểm thì vẽ càng chính xác. Và mình muốn hỏi làm thế nào để vẽ được một mặt phẳng nào đó đi qua tất cả các điểm trên và làm sao xác định hàm toán học của nó. Mình có đọc sách đồ thị 3D thì nó có hàm đã rồi mới vẽ được mặt phẳng, nhưng bài toán của mình thì có các điểm rồi vẽ mặt phẳng.
Xin các bạn giúp đỡ mình với ạ. Cám ơn tất cả mọi người đã quan tâm đến chủ đề của mình. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ

Ðề: Giải bài toán đồ thị này giúp mình với

Để tạo thành 1 đường thẳng cần 2 điểm, còn mặt phẳng cần 3 điểm. Nếu có thêm 1 điểm nào đó ( nằm trên mặt đó thì ko nói làm gì), nếu chẳng may nằm khác mặt đó thì làm sao mà ép nó vào được ???
Theo bài của bạn thì ý bạn là 1 "mặt" (loại mặt nào đó) đi qua các điểm hay 1 "mặt phẳng" trung bình của các điểm ???
1st - tìm cái được gọi là: surface fitting matlab, hay 3D curvefitting ...
2nd- plane fitting matlab ...

Author

Cám ơn bạn đã quan tâm đến bài viết của mình. Với bài này mình sử dụng 3D thì phải, vẽ biên dạng mặt phẳng đi qua 25 điểm này. Và đương nhiên nó sẽ không phẵng được. Biên dạng vẽ ra như cái đồi núi ạ. Hàm của mặt này có dạng z=(x,y). Mình mới tìm hiểu matlab nên có gì thông cảm với mình ạ.

mori

Member

Bạn phải tải ảnh lên host, chứ thế này thì chịu
Bạn đã gọi mặt phẳng thì nó phải phẳng, ko thì gọi lằ mặt thôi. mặt phẳng mà cong chắc ko ở trên trái đất.
bạn cứ search và làm theo các lệnh mình đưa nhé.