Giải đáp thắc mắc về phần mềm Inventor

• Thread starter vuvannhuong
  • Ngày mở chủ đề
V

vuvannhuong

Author
Có bạn nào thắc mắc về phần mềm Inventor Thi Vui lòng gọi điện cho mình nha>Minh sẽ giải đáp ... :eek:
Email:nhuong3c@gmail.com

Last edited by a moderator:
Re: Có bạn nào thắc mắc về phần mềm Inventor Thi Vui lòng gọi điện cho mình nh

sao bạn ko chia sẽ kinh nghiệm luôn trên này nhỉ,mình nghèo,hix hix sao dám gọi DD để hỏi bài =((

V

vuvannhuong

Author
Re: Có bạn nào thắc mắc về phần mềm Inventor Thi Vui lòng gọi điện cho mình nh

Ban co the mail cho Minh` ma`.Email:vuvannhuong@gmail.com

P

phanhuy

Author
Rất cám ơn bạn vuvannhuong! Nhờ bạn mà tôi đã giải được bài toán khoan lỗ trên quả cầu! Quả thật tôi thấy bạn có kiến thức rất sâu về phần mềm Inventor!
Một lần nữa xin chân thành cảm ơn! Và cảm ơn diễn đàn đã tạo điều kiện cho tôiđược giao lưu với các Pro!

Làm sao lắp ráp các chi tiết dạng lò xo cho đồng trục với một hình trụ được vậy bạn

G

Giun Đất

Author
Làm sao lắp ráp các chi tiết dạng lò xo cho đồng trục với một hình trụ được vậy bạn
Bạn chọn 2 đường tâm rồi constraint/mate lại.
Để có 2 đường tâm:
+ Với lo xo bạn nên vẽ trục của nó (trong bản vẽ sketch) trùng với các trục cơ bản là X, Y, hoặc Z thì sau này chúng sẽ đương nhiên là trục của lò xo mà không cần phải tạo.
+ Với trục thì bạn chỉ cần chọn bề mặt trụ của trục với chế constraint/mate nó sẽ tự động xác định đường tâm.

P

phanhuy

Author
Làm sao chuyển một file của inventor sang file anh được đây? trong save as copy có chức năng này nhưng khi tôi save lại rồi quay lại tìm thì ko thấy ảnh đó đâu cả!

Mấy bác cứu bồ em với
làm sao có thể mô phỏng chuyển động chi tiết dạng dây xoay (VD như ruột dây công-tơ-mét của xe máy) và của đai răng nữa (VD hệ thống truyền động đai trong xe tay ga)
Nếu inventor không làm được thì Catia có làm được không ? (chỉ có thể sử dụng 2 phần mềm này >"<)

T

truongctm7

Author
em mới học inventor
các bác chỉ hộ em cách xuất bản vẽ 3D từ inventor sang 2D
em đang cần gấp để làm đồ án

V

vnmanhspkt

Author
Bạn trườngctm 7 :Nếu muốn xuất bản vẽ 3D Sang bản vẽ 2 D thì chỉ cần làm theo các bước sau:
+ Mở inventor chọn Drawing
+ Ở đây bạn có thể chọn được kích thước khổ giấy, Tên bản vẽ,Tên người thiết kế ...
+ Tiếp tục chọn Base view chọn Component từ đây bạn có thể chọn đường dẫn đến vị trí đặt bản vẽ 3D.
Trong mục orientation có các mục chọn các hình chiếu như: chiếu đứng, chiếu bằng...
và còn rất nhiều tiện ích rất hay nữa bạn tự khám phá nốt nhé

T

tv.anh

Author
Bạn cho mình hỏi?
1: Trong bản vẽ 2D của Iventor thì khi mình lắp ghép các chi tiết tiêu chuẩn đến khi tạo mặt cắt thì nó vào cả chi tiết tiêu chuẩn VD: vòng đệm, đai ốc. Trục thì nó cũng cắt và tạo mặt cắt đến khi mình sửa rất khó và mất thời gian. Có cách nào để khắc phục không?
2: Trong bản vẽ lắp khi mình vẽ xong tiến hành liệt kê chi tiết thì bảng liệt kê chi tiết không phù hợp với khung tên của mình, mình muốn chỉnh nó (to, nhỏ và kẻ thêm ô) có được không? và chỉnh sửa thế nào?
3: Lấy vòng bi nghiêng trong Iventor 10 kiểu j ?
4: Cách tính khối lượng trong Iventor ?
Rất mong các bạn giải đáp. Rất cảm ơn.
Thân!

V

vnmanhspkt

Author
Bạn dùng inventor phiên bản mấy thế mình dùng Inventor V 9 có thể save as sang rất nhiều định dạng khác nhau nhé.

T

tv.anh

Author
Mình dùng V10 nhưng cũng chưa ưng lắm. Nghe nói bản 2009 hay lắm nhưng chưa cài được vì không có ổ DVD

T

truongctm7

Author
Cảm ơn bác rất nhiều
Em làm được rồi
:41::41:

Bạn cho mình hỏi?
1: Trong bản vẽ 2D của Iventor thì khi mình lắp ghép các chi tiết tiêu chuẩn đến khi tạo mặt cắt thì nó vào cả chi tiết tiêu chuẩn VD: vòng đệm, đai ốc. Trục thì nó cũng cắt và tạo mặt cắt đến khi mình sửa rất khó và mất thời gian. Có cách nào để khắc phục không?
2: Trong bản vẽ lắp khi mình vẽ xong tiến hành liệt kê chi tiết thì bảng liệt kê chi tiết không phù hợp với khung tên của mình, mình muốn chỉnh nó (to, nhỏ và kẻ thêm ô) có được không? và chỉnh sửa thế nào?
3: Lấy vòng bi nghiêng trong Iventor 10 kiểu j ?
4: Cách tính khối lượng trong Iventor ?
Rất mong các bạn giải đáp. Rất cảm ơn.
Thân!
2 => Bạn chuột phải vào bảng kê => Chọn Edit parts list là ok.
(Tuy nhiên có một điều rất bất tiện là không làm đc mẫu bản kê chung cho tất cả các bản vẽ, mỗi lần xuất bản vẽ lại phải sửa parts list một lần, có cao thủ nào biết cách làm đc parts list chuẩn xin chỉ giáo chút nhé :11:
4 => Trong Panel bar bạn click vào mũi tên tam giác nhỏ để xuất hiện menu xổ xuống => chọn Autolimits => Chọn Phycical properties... => ok

Hiện mình đang muốn chèn ảnh vào bề mặt của một khối hộp trong Inventor nhưng thử mãi vẫn chưa tìm ra được cách, ae ai biết cách thực hiện vui lòng chỉ giáo giúp một chút nhé :63:.
Thank trước ae nhiều!

Last edited:
B

badg79

Author
mấy bạn cho tui hỏi, mô phỏng chuyển động trong Inventor2008 và trong ProE WF V4.0 thì cái nào mạnh hơn?

WF thì mình không rõ chứ Inventor về mô phỏng chuyển động theo cá nhân mình thì là yếu, thua cả Solidworks luôn, tuy nhiên nó có một modul riêng để mô phỏng chuyển động, trong diễn đàn cũng có đấy, bác có hứng thú thì test thử xem :1:

V

vuvannhuong

Author
Ðề: Giải đáp thắc mắc về phần mềm Inventor

Chào cả nhà, Thời gian gần đây mình bận quá không có nhiều thời gian ghé vô diễn đàn. Rất mong các bạn thông cảm...Mình cũng cảm ơn các bạn có bài viết trả lời giùm mình. mình rất cảm ơn nha. bi giờ mình có nhiều thời gian hơn, vậy nếu bạn nào thắc mác hỏi trực tiếp mình trên diễn đàn hoặc có thể gửi mail or gọi điện trực tiếp...Thanks các bạn rất nhiều.

U

UNKNOWN

Author
Ðề: Giải đáp thắc mắc về phần mềm Inventor

Hiện mình đang muốn chèn ảnh vào bề mặt của một khối hộp trong Inventor nhưng thử mãi vẫn chưa tìm ra được cách, ae ai biết cách thực hiện vui lòng chỉ giáo giúp một chút nhé :63:.
Thank trước ae nhiều!
Theo mình bạn tạo new 2D sketch trên bề mặt muốn chèn hình, sau đó insert hình ảnh vào rồi constrant lại cho vừa vặn với bề mặt đó là được thôi