Giải thích dùm ký hiệu chất lượng bề mặt trong bản vẽ của nhật

Author
Công việc hiện nay của tớ nhiều khi liên quan tới tiêu chuẩn chế tạo JIS. trong nhiều bản vẽ chế tạo của họ thì thường tại các bề mặt làm việc quan trọng họ có ký hiệu là một số hình tam giác nguợc thẳng hàng với nhau.Theo mình hiểu thì đó là yêu cầu về chất lượng bề mặt.
Các bạn cho tôi hỏi ký hiệu này nghĩa là thế nào? cụ thể là nó tương đương với Rz hay Ra của chúng ta như thế nào nhỉ?
thank?

Last edited:

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Giải thích dùm ký hiệu chất lượng bề mặt trong bản vẽ của nhật

Nếu khách hàng đặt hàng bằng bản vẽ theo JIS thì yêu cầu họ cung cấp cho những tiêu chuẩn JIS liên quan. Vậy là xong.

mrgiang99

Active Member

Công việc hiện nay của tớ nhiều khi liên quan tới tiêu chuẩn chế tạo JIS. trong nhiều bản vẽ chế tạo của họ thì thường tại các bề mặt làm việc quan trọng họ có ký hiệu là một số hình tam giác nguợc thẳng hàng với nhau.Theo mình hiểu thì đó là yêu cầu về chất lượng bề mặt.
Các bạn cho tôi hỏi ký hiệu này nghĩa là thế nào? cụ thể là nó tương đương với Rz hay Ra của chúng ta như thế nào nhỉ?
thank?
Mấy cái tam giác ngược đó là độ nhám bề mặt (Surface roughness)

Bác có thể tham khảo bảng dưới đây:

SNC cũng hay làm hàng cho JP, nếu cần tham khảo gì bác cứ post, tôi sẽ cố giúp hết mức.

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

@Mrgiang99,

Cái hình của cậu bé quá, chẳng đọc được gì cả!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Vay thi xem o day nhe ( xin loi,khong go duoc tieng Viet )
Spam tí: anh SV lâu lâu không tham gia 4rum nên quên cách gõ chữ Việt, anh cẩn thận, nếu lâu lâu không giao lưu với anh em trong nước thì có lẽ quên cả tiếng mẹ đẻ đấy nhá!

Author

thank cac bác thật nhiều.
vậy thì nếu 3 tam giác ngược đi liền với nhau thì tương đương cấp độ 7 của việt nam mình. Chết cha!!! hôm truớc mình có gửi 1 bản vẽ mà chỉ cho cấp độ 6 (dựa trên bản vẽ của nhật có 3 tam giác ngược), ặc ặc thế mà đăng kiểm vẫn đánh dấu cái rầm

Vấn đề của thanhtu đã xong,chúc cho bãn vẽ đó một đi không trở lại.
Xin phép spam lại anh DCL tí,nếu không thì oan ức lắm.
Cảm ơn anh DCL đã nhắc nhở ,nhưng lần này thì anh lầm rồi nhé.Nova đang tích hợp lại bộ gõ tiếng Việt nên có nhắc các mod đừng xoá bài không dấu.Nhưng lỗi phần tôi cũng có vì không giải thích rõ ràng.
Còn chuyện quên tiếng Việt thì anh yên tâm,tôi nói tiếng Anh bị "ngọng" nên vẫn dùng tiếng Việt thường ngày.Thậm chí những bài học năm xưa cũng vẫn còn nhớ rõ.
Bài hịch " Tướng sĩ trận vong " của Tướng Nguyễn văn Thành nhé,bài này nhiều điển tích lắm đây:
Than ôi! Trời Đông phố vận ra Sóc cảnh,trải bao phen gian hiểm mới có ngày nay.Nước Lô hà chảy xuống Lương giang....
Một đoạn trong Đoạn Tuyệt của Nhất Linh:
Loan đi rẽ lên đê Yên Phụ,gió bãi thổi làm tà áo Loan phất phới,Tay giử chặt lấy khăn xoan,nàng đi ngược theo chiều gió....

Hà hà. Anh DCL yên tâm rồi nhé.

Một mẹo nhỏ sau đây sẽ giúp các bạn truy cập vào các trang khác của hồ sơ pdf này.
ví dụ như
http://www.misumiusa.com/CategoryImages/Metric_2006_pdf/METRIC1837-1838.pdf

Bạn sửa đổi số trang trở thành
http://www.misumiusa.com/CategoryImages/Metric_2006_pdf/METRIC1835-1836.pdf

Bấy giờ sẽ đến các tiêu chuẩn về " fit "
Tiếp tục thay đổi số trang thì sẽ vào được các loại tiêu chuẩn khác.
Chúc vui,
sv

thank?
hơ hơ ! bác SV nói đúng rùi đó ! thực ra ngày trước là chữ V nghiêng cơ ! nhưng hiện nay bên nhật mới đổi mới lại nên toàn bộ tất cả các bề mặt phải thay đổi lại bằng tam giác ngược . thực chất mà nói thì là chữ V nghiêng ! mình đang làm công ty Sumitomo Heavy Industry . nên những biểu tượng tam giác ngược là chuyện bình thường ! bên mình nếu có kí hiệu tam giác ngược là phải mài bằng máy CNC ( máy mài CNC )

TYA

Well-Known Member

hơ hơ ! bác SV nói đúng rùi đó ! thực ra ngày trước là chữ V nghiêng cơ ! nhưng hiện nay bên nhật mới đổi mới lại nên toàn bộ tất cả các bề mặt phải thay đổi lại bằng tam giác ngược . thực chất mà nói thì là chữ V nghiêng ! mình đang làm công ty Sumitomo Heavy Industry . nên những biểu tượng tam giác ngược là chuyện bình thường ! bên mình nếu có kí hiệu tam giác ngược là phải mài bằng máy CNC ( máy mài CNC )
Bạn có phải thày giáo trên đất Nhật không vậy ? Bản vẽ mới toanh của cty tôi nhận về vẫn dùng V kèm giá trị ( V lệch, có gạch ngang. gọi là tam giác ko chuẩn lắm. Nếu là tam giác , phải dùng tam giác đều !). Thực tế, trong 1 góc nào đó trên bv, nó sẽ giải thích dùng cả kí hiệu tam giác)

Mài hay không mài chẳng quan hệ gì ở đây cả. Ai làm sao thì tùy. Nếu chỉ định pp gia công thì phải ghi rõ F,G,L ...