Mời thảo luận Giải thích giùm mình bài tập này

Discussion in 'Vật liệu học cơ sở' started by minhtungc4b, Aug 7, 2014.

1. minhtungc4b

minhtungc4b New Member

Mình có bt này mọi người giải đáp giùm
    - Cho thép CD100 :
    + Nhiệt độ tôi : 760 - 780°C
    + Nhiệt độ ram : 160 °C
    + Độ cứng đạt được >64 HRC
    - Cho thép R18
    + Nhiệt độ tôi : 1280-1290°C
    + Nhiệt độ ram 560-580°C
    Ram 3 lần, mỗi lần 1 giờ
    Hỏi vì sao có sự khác nhau nhiệt độ tôi và nhiệt độ ram trên. Giải thích
    Cảm ơn nhiều ạ

2. vipro2189

vipro2189 New Member

Ðề: Giải thích giùm mình bài tập này

Bạn nghiên cứu thêm ở phần : cách chọn nhiệt độ tôi, và các phương pháp ram.
    Về nhiệt độ tôi:
    CD100: thép dụng cụ %C=1% cần tôi không hoàn toàn(lí do là do nếu tôi hoàn toàn thì toàn bộ C của P và Xe hòa tan trong As, như vậy khi làm nguội thì %C trong M tăng, thể tích tăng làm cho %As dư nhiều, giảm độ cứng không tốt với thép dụng cụ)
    R18(thép đường ray của Nga) %C=(0,7-0,8).yêu cầu độ mài mòn, giới hạn chảy dẻo cao. Chọn tôi hoàn toàn để toàn bộ F hòa tan trong As( vì F là phase mềm, sẽ giảm độ cứng, đồng thời gây ra điểm mềm trong thép tôi làm giảm tính chống mài mòn).
    Về nhiệt độ Ram:
    CD100 ram thấp(160) vì để đảm bảo độ cứng cao.(>62HRC)
    R18: chọn ram cao (560-580) tuy có tác dụng giảm độ cứng(so với độ cứng sau khi tôi hoàn toàn đạt tổ chức hoàn toàn M thì giảm trong giới hạn chấp nhận được,và nó giảm tính giòn) tuy nhiên lại tăng độ bền, giới hạn chảy dẻo, tính chống mài mòn.

3. dvtuan87

dvtuan87 New Member

Hi,

Vipro2189 trả lời theo mình thì gần đúng cho thép CD100. Nhưng không chính xác cho R18.
    Việc nung thép R18 lên 1280-1290 mục đích chính không phải là hòa tan F mà là để hòa tan các carbide của molipden, vonfram...
    Khi tôi R18 thì tạo duoc sự đồng đều về sự phân bố các nguyên tố. Và việc nung 3 lần mỗi lần 1h nhiệm vụ chính là để các carbide này được tiết ra để tạo độ cứng thứ 2. Và độ cứng của R18 sau khi ram >> độ cứng R18 trước khi ram nhé bạn. Bạn đọc kỹ lại thép gió nhé.

Thân,

4. vipro2189

vipro2189 New Member

Cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn dvtuan87 về chế độ tôi của thép R18. Về việc tại sao Ram cao lại tăng độ cứng thứ 2, nguyên nhân chủ yếu là sau khi tôi lun tồn tại lượng As, ram cao (560-580) (đối với thép gió nhiệt độ này vẫn là ram thấp) lúc đấy As dư chuyển biến thành M ram,nên mới tăng độ cứng. Tại sao cần 3 lần, lí do vì mỗi lần nung đến nhiệt độ ram thi có 50-75% As chuyển biến, nên cần 3 lần để hoàn toàn As dư chuyển thành M ram. Mong thêm ý kiến đóng góp!

5. dvtuan87

dvtuan87 New Member

Hi,

Tớ thì không tin R18 sau khi tôi còn austenite dư nhiều đâu bạn. vì đối với những thép có các nguyên tố tạo carbide mạnh thì tổ chức tôi thu được thường là Martensite + bainite + Retained austenite (một phần nhỏ). bainite hình như ở Vn mình gọi nó là marten ram thì phải (ko sure cái này nhé). Bạn nói có phần đúng là khi ram thì nó sẽ chuyễn thành tổ chức Bainite. Nhưng ram ở lần 2 và lần 3 thì nó lại có ý nghĩa khác so với việc chuyển hóa thành austenite ko thôi.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...