giải thích mạch trong cảm biến quang

• Thread starter xuanhanh
  • Ngày mở chủ đề
X

xuanhanh

Author
mình có tài liệu này mà mình chưa hỉu gì về nó , anh chị em có thể giải thích zùm sơ đồ mạch của cái cảm biến quang này đc ko ah !cảm ơn anh chị em !
mình mún dùng hệ thống cảm biến nhận biết màu trắng của miếng cơm dừa , khi thấy miếng cơm dừa sẽ cho tín hiệu đến hệ thống thủy lực , vậy kết nối nó sao với cảm biến ?xin chỉ rõ cho mình nhé !

thông thường cảm biến quang chỉ có 2 dây ( hình như nâu và xanh ), bạn xem trên thân của cảm biến là loại điện thế bao nhiêu ( 24V, 220V ), tuỳ theo V mà ta cấp nguồn cho nó.
Cảm biến quang loại 2 dây thì như công tắc bình thường thôi, tức là bạn chỉ việc chọn 1 dây làm COM (giả dụ là dây xanh- blue, còn dây kia - brown thì đấu vào vị trí kết nối xử lí là xong, trong trường hợp của bạn thì:
nếu đấu nối trực tiếp ( direct ) thì đầu brown còn lại bạn sẽ đấu trực tiếp vào valve solenoid của cylinder thuỷ lực.
Còn nếu không thì bạn cho dây brown kết qua 1 relay khiển trung gian cho valve solenoid rồi khiển cylinder thuỷ lực cũng ổn.
Nhìn chung là tuỳ thuộc vào kết cấu, ý đồ thì bạn có thể triển khai nhiều cách đấu nối khác nhau.
Do bạn không có up cái sơ đồ đấu dây của sensor quang của bạn nên mình giải thích như thế ( thông dụng )
Có gì hồi âm sau vậy !
Thân !

Last edited:
A

adam_khoo

Author
Ðề: giải thích mạch trong cảm biến quang

thông thường cảm biến quang chỉ có 2 dây ( hình như nâu và xanh ), bạn xem trên thân của cảm biến là loại điện thế bao nhiêu ( 24V, 220V ), tuỳ theo V mà ta cấp nguồn cho nó.
Cảm biến quang loại 2 dây thì như công tắc bình thường thôi, tức là bạn chỉ việc chọn 1 dây làm COM (giả dụ là dây xanh- blue, còn dây kia - brown thì đấu vào vị trí kết nối xử lí là xong, trong trường hợp của bạn thì:
nếu đấu nối trực tiếp ( direct ) thì đầu brown còn lại bạn sẽ đấu trực tiếp vào valve solenoid của cylinder thuỷ lực.
Còn nếu không thì bạn cho dây brown kết qua 1 relay khiển trung gian cho valve solenoid rồi khiển cylinder thuỷ lực cũng ổn.
Nhìn chung là tuỳ thuộc vào kết cấu, ý đồ thì bạn có thể triển khai nhiều cách đấu nối khác nhau.
Do bạn không có up cái sơ đồ đấu dây của sensor quang của bạn nên mình giải thích như thế ( thông dụng )
Có gì hồi âm sau vậy !
Thân !
chào anh em đang có đồ án môn học về con cảm biến quang,hiển thị kết quả qua màn hình lcd. Nhưng nói thật là e bắt đầu từ con số 0 với nó. Nên mong đc sự giúp đỡ của anh và mọi người. Nếu có tài liệu chi tiết nào về nó mong anh có thể gửi cho e qua gmail: Atuan.nar@gmail.com