Giới thiệu phần mềm Space-E cho CADCAM

Author
Thân chào mọi người.
Hôm nay mình lập topic giới thiệu về phần mềm Sp
cho mảng công nghệ CADCAM.
Phần mềm Sp
rất phổ biến ở thị trường Nhật, và hiện tại ở Việt Nam một số công ty đang sử dụng cho mảng thiết kế sản phẩm, thiết kế khuôn cũng như lập trình gia công CAM.
Một số thông tin như sau:

T

tthut26

Ðề: Giới thiệu phần mềm Sp
cho CADCAM

Mình cũng đã sử dụng phần mềm này rồi, khoảng 2 năm thấy cũng được. Về cơ bản nó giống AutoCAD 3D trong dựng hình. Ưu điểm lớn nhất của phần mềm theo mình là tính độc lập, các thành phần trong bản thiết kế không tồn tại ràng buộc. Nó giúp người thiết kế quản lý tốt hơn những điểm thay đổi. Ví dụ tăng đường kính trục thì toàn bộ chi tiết lắp ghép liên quan phải sửa lần lượt theo chú không tự update như những pm khác. Tuy nhiên với ai đang sd các pm khác cho đây là nhược điểm. Điểm yếu của pm này là các biên dạng cong công cụ không được mạnh mẽ.

Author
cho CADCAM

Mình cũng đã sử dụng phần mềm này rồi, khoảng 2 năm thấy cũng được. Về cơ bản nó giống AutoCAD 3D trong dựng hình. Ưu điểm lớn nhất của phần mềm theo mình là tính độc lập, các thành phần trong bản thiết kế không tồn tại ràng buộc. Nó giúp người thiết kế quản lý tốt hơn những điểm thay đổi. Ví dụ tăng đường kính trục thì toàn bộ chi tiết lắp ghép liên quan phải sửa lần lượt theo chú không tự update như những pm khác. Tuy nhiên với ai đang sd các pm khác cho đây là nhược điểm. Điểm yếu của pm này là các biên dạng cong công cụ không được mạnh mẽ.
Bạn tthut26 trước đang làm bên nào sử dụng Sp
đó ạ. Bác có thể chia sẻ kinh nghiệm.
Mình thấy phần mền Sp
nó có đặc điểm là khá tiện dụng. Các chức năng trong phần gia công CAM không có quá nhiều bước phải chọn lựa mà vẫn quản lý đường toolpath. Do đó dễ nắm bắt các chức năng trong lập trình gia công.
Mặt khác, chức năng kiểm tra độ dày mỏng, góc nghiêng bằng màu sắc khác trực quan.
Một điểm nữa là phần mềm cho phép tạo các chi tiết, các cụm chi tiết mẫu kèm theo tham số có thể lựa chọn thay đổi. Ví dụ khi thiết kế slide trượt cho vùng undercut trong khuôn nhựa, mình có thể thiết kế cụm chi tiết cho 1 bộ khuôn. Sau này các vị trí khác hay bộ khuôn khác thì chỉ cần kéo thả và chỉnh sửa tham số lựa chọn theo yêu cầu cho phù hợp. Tính năng này khá tiện tiện cho thiết kế khuôn hay sử dụng các chi tiết mẫu.

T

tthut26

cho CADCAM

Trước mình làm cty khuôn của Nhật ở Biên Hòa. Do làm không lâu và cty cũng hạn chế license phần mềm nên mình không có quá nhiều kinh nghiệm phần mềm này. Có điều là pm này rất ít công ty dùng, việc tìm tài liệu và download dùng cá nhân là không khả thi. Nếu có bản dùng thử bạn up cho mọi người trải nghiệm mình nghĩ ổn hơn. Về thiết kế khuôn trên Space E theo mình là dễ làm quen bởi cơ bản nó giống cách tạo hình của AutoCAD 3D. Các công cụ sử dụng giống Cad nên không khó thao tác và không cần tư duy dựng hình logic như các pm khác.
Kể từ phiên bản 5.1 thì phải có trang bị thêm tính năng ktra độ dày chi tiết. Ví dụ như lỗ khoan đường nước cần cách cách hình dạng khác >=3mm chẳng hạn. Những điểm bề dày <3mm sẽ đc phát hiện. Pm cũng được trang bị tính năng mô phỏng chuyển động (giống solidworks) phục vụ cho các cơ cấu rút khuôn phức tạp. Tuy nhiên tính năng này không mạnh mẽ như Solid.
Có thể nói các tính năng của pm không quá nhiều nhưng phù hợp cho nghành khuôn mẫu. Do đó mình nghĩ chi phí cho bản quyền sẽ rẻ hơn.

Author
cho CADCAM

chào bạn tthut26,
Cám ơn góp ý của bạn.
Hiện tại Sp
có version mới nhất là bản v5.5 với một số cải tiến trong tính năng phần mềm.
Nếu bạn tthut26 cần thêm tài liệu mình có thể gửi cho bạn.
Với Sp
thì tập trung cho mảng làm khuôn và gia công CAM thì khá tốt. Đặc biệt trong xử lý bề mặt chi tiết.
Theo mình thấy, Sp
có tính thực tế cao, đi vào xử lý hiệu quả công việc nên không thiết kế giao diện đẹp như một số phần mềm 3D khác.
Về chi phí phần mềm, giá khá hợp lý cho các doanh nghiệp. Đồng thời, bạn tthut26 đã có điều kiện sử dụng Sp
trước kia chắc cũng biết về dịch vụ hỗ trợ khách hàng của hãng khá tốt. Khách hàng có khó khăn gì, sẽ trực tiếp hướng dẫn để tối ưu hóa hiệu quả công việc, mà khách hàng không mất thời gian phải mày mò nghiên cứ tìm tòi.

N

nguyen_hoan

cho CADCAM

Mình muốn xin tài liệu và phần mền sp
bạn nào có xin chia sẻ được không ạ.
Email: nguyen_hoan_90@yahoo.com.vn
Mình xin cảm ơn và hậu tạ!!!

Author
cho CADCAM

Bạn nguyen_hoan hiện tại còn nhu cầu về phần mềm Sp
không?
Mình có gửi email cho bạn nhưng không thấy feedback.

D

dinhvanca

a minhphuong167 ơi a có thể gửi cho e video dc k .e đang học space-e mà k có tài liệu gì .mong dc sự giúp đỡ của a.

Author
a minhphuong167 ơi a có thể gửi cho e video dc k .e đang học space-e mà k có tài liệu gì .mong dc sự giúp đỡ của a.
Bạn có phải trước gọi cho mình hỏi về chia sẻ tài liệu Space-E không? Và có người bạn nào đang bên Nhật muốn học phải không nhỉ?