Giúp em bóc tách khối lượng cái gầu ngoạm

• Thread starter vodanh_tnut
  • Ngày mở chủ đề
V

vodanh_tnut

Author
Em chào các bác. Em có bản vẽ tổng thể của một cái gầu ngoạm nhưng em chỉ hình dung được 30% số chi tiết của cái gầu ngoạm đó. Các bác có ai chuyên làm về bóc tách bản vẽ giúp em với. Em cảm ơn nhiều!!!
http://www.mediafire.com/?nqc1r6y2kzxn387

H

hoangthuy16

Author
Ðề: Giúp em bóc tách khối lượng cái gầu ngoạm

đây là bản vẽ lắp thì bóc làm sao? Các kích thước sẽ không đầy đủ.

V

vodanh_tnut

Author

đây là bản vẽ lắp thì bóc làm sao? Các kích thước sẽ không đầy đủ.
Em mới ra trường đi làm nên không hiểu biết lắm, ở bản vẽ lắp này ý em hỏi là chưa cần quan tâm đến kích thước mà ý em là các bác có bác nào hình dung được hết các chi tiết của nó không bảo em với. Em thấy rất khó để hình dung ra tất cả các chi tiết nếu gặp bản vẽ này lần đầu, giám đốc chê em là học 5 năm ở trường đại học mà không hình dung được thì quá kém, như thế thì làm sao bóc tách được bản vẽ cho công nhân làm cuối cùng cho em thôi việc. Chắc do em kém. Thấy mình vô dụng quá. Bao giờ mới khá lên được.

L

lluongha

Author

em muốn bóc chi tiết nào hay là bóc toàn bộ bản vẽ ra các chi tiết

V

vodanh_tnut

Author

em muốn bóc chi tiết nào hay là bóc toàn bộ bản vẽ ra các chi tiết
Các cụm puly và các vỏ hộp bao quanh pyly thì dễ rồi. Em muốn các bác giúp em hình dung các chi tiết ở phần dưới ấy, phần 2 cái ngoạm vào ấy. Các bác tách ra giúp em với em không hình dung ra.

vantrongck2

Active Member

Em mới ra trường đi làm nên không hiểu biết lắm, ở bản vẽ lắp này ý em hỏi là chưa cần quan tâm đến kích thước mà ý em là các bác có bác nào hình dung được hết các chi tiết của nó không bảo em với. Em thấy rất khó để hình dung ra tất cả các chi tiết nếu gặp bản vẽ này lần đầu, giám đốc chê em là học 5 năm ở trường đại học mà không hình dung được thì quá kém, như thế thì làm sao bóc tách được bản vẽ cho công nhân làm cuối cùng cho em thôi việc. Chắc do em kém. Thấy mình vô dụng quá. Bao giờ mới khá lên được.
a cảm ơn e vì đã thành thật nhận là mình còn thiếu xót như vậy
nhưng e cũng đừng buồn vì mình nghỉ việc chỗ này thì sẽ kiếm được một công việc mới chắc sẽ tốt hơn. anh cũng nghỉ việc và đi pv nhiều rồi, thất bại càng nhiều thì sẽ càng tốt hơn.
việc giám đốc của e quyết định như thế a thấy là ông ấy rất sai lầm trong vẫn đề sử dụng con người

a xem bản vẽ của em rồi, a thấy bản vẽ của em rất phức tạp, cũng là rất khó đối với một người ít kinh nghiệm như em
a thấy ở hình của em thiếu nhiều chi tiết lắm.
nó chỉ măng tính khái quát thôi
nếu mà mang hinh này đi chế tạo thì không được vì còn yêu cầu kỹ thuật và đủ thứ trong đó nữa, đai ốc a cũng không thấy dùng đai ốc gì
cho a hỏi sản phẩm này là bên e thiết kế hay của khách hàng cung cấp
nếu em hỏi sớm thì a sẽ giúp e bóc tách nó ra, chắc các a trong diễn đàn cũng có người giúp e
nếu có gặp vấn đề khó lần sau e cố gắng hỏi mọi người nhé, a thấy nước mình cũng có nhiều nhân tài

chúc e luôn vui khỏe và sớm tìm được một công việc mới tốt hơn, gặp một ông chủ tốt hơn

V

vodanh_tnut

Author

Em cảm ơn anh vantrongck2 nhiều. Công ty của em làm về nhà thép, cầu trục và các sản phẩm cơ khí. Chủ yếu là làm về các sản phẩm liên quan đến kết cấu, phôi dùng trong sản xuất là tôn và thép hình nên là độ chính xác của các sản phẩm không yêu cầu cao như là bên chế tạo các chi tiết máy. Ban đầu em vào làm bỡ ngỡ nhìn thấy bản vẽ nhà thép, dầm cầu trục và xe con cầu trục lần đầu tiên nên thấy khó khăn trong việc tưởng tượng, thậm trí là thép hình chữ V em còn không biết là cái gì... Mấy thằng trong phòng kỹ thuật thì dấu nghề nhiều cái em không biết em hỏi chúng nó toàn trả lời cho qua, em xin bản vẽ chúng nó làm rồi để tham khảo thì toàn copy cái bản vẽ linh tinh cho em. Ban đầu em chán định nghỉ nhưng nhà động viên nên em lại tiếp tục đi. Đến công ty em toàn phải tự học hỏi công nhân, nhiều thứ không biết phải tự đặt câu hỏi và tự mình phải trả lời thậm trí có lúc phải copy trôm bản vẽ của bọn cùng phòng để xem, có lần chúng nó biết chúng nó đặt pass ở máy. Cứ như vậy thì sau 2 tuần em thấy em học hỏi được rất nhiều từ thực tế, rất nhiều mẹo công nhân bày cho em, tất cả các bản vẽ em đều hình dung được hết và việc bóc tách khối lượng các bản vẽ em cũng thấy đơn giản hơn nhiều và tự cảm thấy mình sẽ làm được. Nhưng đến ngày hôm qua giám đốc gọi em ra bảo em vào công ty học hỏi được gì, em nói thẳng là em phải tự học hỏi chứ không ai bảo em, ông ấy bảo là em hỏi toàn những câu dễ bọn phòng kỹ thuật chúng nó chán không thèm trả lời, tao thấy mày học 5 năm ra trường mà tưởng tượng kém như thế thì vào công ty anh mày làm được gì. Lúc đấy em rất bực tại vì em nghĩ em không giỏi nhưng cũng không đến nỗi ngu quá đến mức độ hình dung bản vẽ quá kém, em đang định cãi lại giám đốc bảo là anh thử mang cái bản vẽ gầu ngoạm kia vào cho mấy anh bên kỹ sư kết cấu ở phòng kỹ thuật xem các anh ấy có tưởng tượng được không nhưng em kìm nén và chấp nhận là mình kém. Giám đốc còn bảo em là đang muốn tìm người làm được việc luôn và phải là người cực giỏi chứ không phải là người mới ra trường còn phải học hỏi nhiều như em. Còn tiền lương thử việc cũng không trả em. Nói cho các anh biết ông giám đốc đấy học cùng trường với em đấy.
Còn cái bản vẽ gầu ngoạm là em cũng copy trộm thôi. Còn về thiết kế thì đúng là của giám đốc và trưởng phòng thiết kế nhưng có lẽ nó là bản nháp chưa đầy đủ.

Last edited by a moderator:

Với bản vẽ chưa đầy đủ như trên để bóc tách quả thật là khó.
Nhưng nếu em chịu khó tìm hình ảnh trên google thì sẽ dễ cho em hơn. Anh thấy chú là người chịu khó học hỏi, ko làm chỗ này thì làm chỗ khác ko sợ miễn là mình cứ làm hết mình là được rồi. Sau này gặp khó khăn gì ngoài nổ lực bản thân thì tìm kiềm sự trợ giúp của mọi người.

L

lluongha

Author

Bản vẽ này cần một người phải biết qua về gầu ngoạm hoặc người vẽ ra nó mới bóc tách được.Một số chi tiết chưa đầy đủ và một số chỗ còn sai dẫn đến em chưa hình dung ra được do đó khi bóc tách cần kết hợp với người thiết kế để hiểu được ý tưởng của người thiết kế,còn giám đốc em bảo em toàn hỏi những câu hỏi dễ thì em cũng cần xem lại những câu hỏi của mình xem có thật là dễ không, bây giờ công nghệ hiện đại chúng ta học hỏi bằng nhiều hình thức nếu không hỏi được những người trong cơ quan ta tìm sách vở và bạn bè xem ai giúp được không
http://www.mediafire.com/view/?uuecdu6gk8i4w5h

Last edited by a moderator: