Giúp em đồ gá khoan 4 lỗ của chi tiết càng quay với.

• Thread starter gucci0701
  • Ngày mở chủ đề

TAMAC

Active Member
Ðề: Giúp em đồ gá khoan 4 lỗ của chi tiết càng quay với.

@gucci: tất nhiên bạn làm đồ án thì phải đúng theo sách vở và ý thầy, tuy nhiên theo tôi chốt trám ở đầu lỗ M10 không nên gắn chặt vào phiến tỳ vì khi đó thao tác lắp chi tiết vào gá khoan sẽ lâu, (tác dụng của chốt này chỉ là định vị thẳng tâm f13 & M10 và chống xoay chi tiết khi khoan) nên làm chốt rời sau khi đặt chi tiết vào chốt f13 mới cắm chốt này.

Khi bạn làm đồ án quan trọng nhất là hiểu việc mình làm, có thể phương án bạn chọn chưa phải là tối ưu nhất (cũng không thể đòi hỏi quá cao khi các bạn vẫn còn là SV) nhưng bạn phải tự tin vào phương án lựa chọn của mình, giải thích được tại sao bạn lại làm như vậy, từ đó thầy sẽ hướng dẫn cho bạn chỉnh sửa, làm tốt hơn. Ngày còn đi học, thầy tôi nói rằng các E nên mạnh dạn mà làm, kể cả đồ án tốt nghiệp sau vài tháng làm mà kết quả chỉ ra là sai cũng không sao, tác dụng của đồ án sẽ giúp cho các bạn đi sau không lựa chọn phương án như vậy nữa.

G

gucci0701

Author

Em muốn nhờ mọi người giải đáp cho em một chút nữa về chi tiết gối đỡ ổ bi. Em hỏi hộ đứa bạn.
[/IMG]
Nó định gia công mặt đáy A dùng khối V và 2 chốt tỳ ở 2 bên (1 chốt để định vị, 1 chốt để tăng cứng vững) hoặc là dùng mặt phẳng định vị vào mặt đối diện với mặt A thì hơn hả các bác?
Em có một vấn đề nữa muốn hỏi mọi người. Mọi người giúp em đồ gá gia công 2 lỗ phi 34 của gối đỡ ổ bi. Đứa bạn em nó cũng đang gặp khó khăn. Mong mọi người định hướng phương án thiết kế đồ gá ạ.
Đây là file bản cad: http://www.mediafire.com/?5t807qgcj04ag94

Mình nghĩ là không cần định vị đủ 6 bậc tự do đâu. Dùng một trục dài qua hẳn chi tiết, phía trên được vát vuông góc với 2 đường lỗ tâm lỗ của càng để lắp phiến định vị và có ren như hình anh TAMAC thể hiện. Dùng đai ốc siết lại là đảm bảo lực kẹp. Còn định vị thì chỉ cần 4 bậc tự do thôi: 3 bậc tự do bằng phiền tỳ và 1 bậc tự do bằng chốt trám. Xin bạn cho ý kiến.
[/IMG]
Tôi tự hỏi bạn làm thế nào để khoan được các lỗ f2 cách đều trục f13. Vì ko có đồng trục lỗ f13 và trụ vit m10.
Bạn thoải mái sáng tạo quá và quên mât điều căn bản?
Các chốt nên để có thể tháo rời.
Bạn học trường nào nhỉ?

G

gucci0701

Author

Tôi tự hỏi bạn làm thế nào để khoan được các lỗ f2 cách đều trục f13. Vì ko có đồng trục lỗ f13 và trụ vit m10.
Bạn thoải mái sáng tạo quá và quên mât điều căn bản?
Các chốt nên để có thể tháo rời.
Bạn học trường nào nhỉ?
Em học ở đâu không quan trọng. Có lẽ vẫn nên dùng chốt trụ ngắn để đảm bảo độ đồng trục như a nói chăng?
Nếu lắp như anh thì ta lắp trục như thế nào?

Last edited by a moderator:

Em học ở đâu không quan trọng. Có lẽ vẫn nên dùng chốt trụ ngắn để đảm bảo độ đồng trục như a nói chăng?
Nếu lắp như anh thì ta lắp trục như thế nào?
Bạn nên đọc nhưng gợi ý và góp ý của mọi người, sau đó bạn thử suy nghĩ và lựa chon phương án, xong có thể nhờ mọi người góp ý lại phương án của bạn như vậy đã ok chưa? Bạn ko nên thụ động quá!

Nếu bạn cần tài liêu có thể PM( Tài liêu chuyên sâu mình không có nhưng taì liệu cở sở thì mình có)
Muốn biết bạn học trường nào để xem mình có thể giúp tới mức nào? Nếu học BK giúp khác, CN khác,CNTN mình giúp khác và Hưng Yên lại giúp khác
Thân!

Em muốn nhờ mọi người giải đáp cho em một chút nữa về chi tiết gối đỡ ổ bi. Em hỏi hộ đứa bạn.
[/IMG]
Nó định gia công mặt đáy A dùng khối V và 2 chốt tỳ ở 2 bên (1 chốt để định vị, 1 chốt để tăng cứng vững) hoặc là dùng mặt phẳng định vị vào mặt đối diện với mặt A thì hơn hả các bác?
Em có một vấn đề nữa muốn hỏi mọi người. Mọi người giúp em đồ gá gia công 2 lỗ phi 34 của gối đỡ ổ bi. Đứa bạn em nó cũng đang gặp khó khăn. Mong mọi người định hướng phương án thiết kế đồ gá ạ.
Đây là file bản cad: http://www.mediafire.com/?5t807qgcj04ag94
Trước tiên bạn nên xác định chuẩn, chuẩn thiết kế, kiểm tra sau đó lựa chon chuẩn thổ, chuẩn tinh để gia công hợp lý tránh sai số ít nhất.
Phân tích các bước nguyên công xem mặt nào cần gia công trước để làm mặt định vi cho mặt sau
Sau đó chọn phương án gá đặt. áp dụng quy tắc 6 bậc tự do
Thân!

G

gucci0701

Author

Bạn nên đọc nhưng gợi ý và góp ý của mọi người, sau đó bạn thử suy nghĩ và lựa chon phương án, xong có thể nhờ mọi người góp ý lại phương án của bạn như vậy đã ok chưa? Bạn ko nên thụ động quá!

Nếu bạn cần tài liêu có thể PM( Tài liêu chuyên sâu mình không có nhưng taì liệu cở sở thì mình có)
Muốn biết bạn học trường nào để xem mình có thể giúp tới mức nào? Nếu học BK giúp khác, CN khác,CNTN mình giúp khác và Hưng Yên lại giúp khác
Thân!
E học bên HVKTQS. Nếu có tài liệu gì a share cho em với nhé.
Địa chỉ mail: gucci0701@gmail.com
E thiếu kiến thức thực tế nên đành nhờ mọi người với nhờ sách vở thui. :D.

G

gucci0701

Author

Em gặp rắc rối với phần tính lực kẹp. Em dùng công thức này để tính lực kẹp nhưng không ổn, lực kẹp lại ra kết quả âm. Không biết em dùng công thức này có ổn ko?(Công thức này em lấy trong sách đồ gá gia công cơ). Em nghĩ mãi không ra.
[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot] [/FONT]

Trong đó:
K - Hệ số an toàn chung.
Mx - Mômen cắt khi khoan
R - Khoảng cách từ tâm lỗ đến tâm mũi khoan.
d - Đường kính mũi khoan
f - Hệ số ma sát
r - Bán kính trung bình của mặt tiếp xúc giữa chi tiết và đồ định vị
Po - Lực dọc trục.

Mong mọi người giúp với.

Bạn hỏi thế này khó quá. Công thức tính lực kẹp phụ thuộc vào phương chiều lực kẹp,lực cắt, mặt chuẩn định vị ..
Thân!

Last edited:

Theo tôi hiểu bạn sẽ làm như sau: Bạn sẽ khoan hai f13 và f10 sau đó bạn gia công bốn lỗ rồi quay lại gia công taro ren M10 à :D, có mắc công quá không? Nếu làm như vậy bạn nên "đầu tư" cho xưởng mình một cái máy taro chuyên dụng.
Còn nếu taro ren xong rồi dùng bề mặt ren để làm chuẩn gia công 4 lỗ trên (sử dụng chốt trám) tôi e không ổn lắm đâu, đó là lý do tôi nói thầy giáo bạn sẽ không hài lòng :D

Em muốn nhờ mọi người giải đáp cho em một chút nữa về chi tiết gối đỡ ổ bi. Em hỏi hộ đứa
Thông thường ổ đỡ này người ta đúc thành bán thành phẩm và không gia công các mặt không liên quan gì đến lắp ráp, phần trụ ngoài thuộc đối tượng không cần gia công mà bạn dùng khối V định vị gia công tinh mặt đáy là không ổn rồi.

Theo tôi bạn dùng mặt đáy A chuẩn thô gia công đáy trên và làm chuẩn tinh gia công đáy dưới rồi dùng mặt đáy dưới làm chuẩn tinh thống nhất là OK nhất.
Bạn xem phần đồ gá có mâm cặp Hoa Mai ( tên mỹ miều nhỉ :) ) tham khảo nó rồi gia công trên máy tiện :D đồ gá nó nhìn khủng phết đấy.

G

gucci0701

Author

Bạn hỏi thế này khó quá. Công thức tính lực kẹp phụ thuộc vào phương chiều lực kẹp,lực cắt, mặt chuẩn định vị ..
Thân!
Em tìm ra cách tính rồi. Thanks a.
Nhân tiện cho em hỏi luôn nha. Về phần lựa chọn phương pháp tạo phôi, lúc đầu em chọn phôi đúc nhưng thầy hướng dẫn không hài lòng lắm (do có một rãnh sâu 2mm thầy bảo đúc khó đảm bảo + độ chính xác của phôi). Sau đó em chọn sang gia công phôi bằng phương pháp dập thể tích, do trong sổ tay CNCTM có nói đến phương phương pháp này áp dụng cho chi tiết dạng càng. Nhưng em không biết chắc là có được không (vì phần chọn phôi thầy không duyệt nữa). Mong anh góp ý.

G

gucci0701

Author

Thông thường ổ đỡ này người ta đúc thành bán thành phẩm và không gia công các mặt không liên quan gì đến lắp ráp, phần trụ ngoài thuộc đối tượng không cần gia công mà bạn dùng khối V định vị gia công tinh mặt đáy là không ổn rồi.

Theo tôi bạn dùng mặt đáy A chuẩn thô gia công đáy trên và làm chuẩn tinh gia công đáy dưới rồi dùng mặt đáy dưới làm chuẩn tinh thống nhất là OK nhất.

Bạn xem phần đồ gá có mâm cặp Hoa Mai ( tên mỹ miều nhỉ :) ) tham khảo nó rồi gia công trên máy tiện :D đồ gá nó nhìn khủng phết đấy.

Cảm ơn anh đã quan tâm.
Xin lỗi vì em quên không nói là yêu cầu về đồ nhám chung cho chi tiết là Rz20. Có phương pháp gia công phôi nào đạt được như thế không anh?

B

banlinhtre

Author
Ðề: Đồ gá gia công

chào ban gucci0701 .............mình cũng đang làm đồ án chi tiết càng quay..................bạn có thể cho mình xin file thuyets minh va file cad ko?...........
mình cảm ơn rất nhiều

B

banlinhtre

Author

bạn cho mình xin bản thuyết minh word + file cad đc ko?.............mình đang làm đồ án càng quay....thank bạn nhìu...........

V

vanhoanck1

Author

a oi làm ơn giúp em với không biết ah có bài đồ án công nghệ chế tạo máy chi tiết càng quay nữa không ?cho em xin với. anh cho em xin với nhé. gmail của em :nguyenvanhoan334cok6a26@gmail.com sdt 0965082223 cho em xin ban thuyết minh + với bản nguyên công với anh nhé

N

ngochiep198

Author

Bạn định vị như thế là được rồi và tâm của lỗ lớn sẽ là tâm xoay của êto xoay. Cái êto xoay đó gồm có đế cố định, bàn xoay, và tay quay, khi quay tay quay một góc độ nào đó thì bàn xoay sẽ quay theo một cách phù hợp. Còn kết cấu của êto xoay thì bàn lên mạng tìm nhé nó ở trong các đồ án công nghệ chế tạo máy đó. Còn không bạn gởi mail của bạn vào mail ngochiepspkt@gmail.com mình gởi lại cho