Giúp em lập qui trình Gia công chi tiết này với

• Thread starter quoc_vu
  • Ngày mở chủ đề
Q

quoc_vu

Author
cám ơn anh.để em làm thử phương án của anh trên solid works rồi thông báo kết quả sau . ac' nỗi thầy em bắt phai record video lại . hix.

Q

quoc_vu

Author
sao lúc em phay mặt phẳng trong solid cam lúc nào cũng bị lẹm theo phương XY hết vậy ? làm sao chỉnh offset dao trong này vậy mấy anh

H

Hoang Khanh

Author
Em post hình lên đi, up lên photobucket ấy.

Em thử xem lại vị trí dao so với biên dạng cần phay.

Q

quoc_vu

Author
ý em là nhu thế này. sau khi phá thô biên dạng ngoài sau đó phá thô biên dạng bên trong (mặt phẳng có đánh dấu ) bằng chế độ phay Face Milling thì những nguyên công sau , khối ở giữa bị thu hẹp không còn chính xác nữa. (hình cuối cùng ở chỗ mũi tên . )

H

Hoang Khanh

Author
1. Hai mặt bên muốn phay Face Milling thì phải tự tạo 1 biên dạng (Profile) lùi vào 0.3 để tạo lượng dư cho vách. Nếu dùng Profile cũng tạo biên dạng lớn hơn để phay.
2. Cái mặt cong đó em dùng 3D Roughing phay như anh Hải hướng dẫn, chọn bước xuống dao nhỏ là 0,2 mm. Chọn trong Working area phần Drive Surface là 3 mặt phía trong. Như vậy không bị lẹm dao.

Q

quoc_vu

Author
à sẵn tiện cho em hỏi muốn chọn phôi đúc trong solidcam thì làm như thế nào vậy mấy anh ?

H

Hoang Khanh

Author
1. Em scale mẫu em muốn gia công lên một tỷ lệ hợp lý (chọn lệnh Scale trong tab Mold)
2. Định nghĩa phôi (Stock) và chi tiết (Target) bằng tùy chọn 3D model.

Q

quoc_vu

Author
ý em là với cái phôi như chi tiết như thế này . chỉ bỏ 2 cái lỗ và 2 cái rãnh dưới đáy để làm phôi thì làm như thế nào. anh chỉ giúp giùm em.

H

Hoang Khanh

Author
Có 2 cách:
1. Em dựng hình chi tiết đó xong rồi thì đưa chuột tới thanh Scroll back (thanh nằm ngang màu xanh bên trái màn hình) kéo thanh này tới trước vị trí em tạo 2 lỗ và 2 rãnh dưới, khi đó em scale lên là có phôi.

2. Cách 1 không làm được (do extrude đế hình dạng có rãnh sẵn) thì em dựng 1 vật thể bao bọc (không có rãnh và lỗ) riêng, sau đó em vào lắp ráp 2 chi tiết lại, chi tiết ở trong còn phôi ở ngoài.

Q

quoc_vu

Author
Thanks anh. em làm được rồi . em đưa phôi và chi tiết vào môi trường Asembly rồi làm việc trong môi trường này luôn .