Giúp em lập qui trình Gia công chi tiết này với

• Thread starter quoc_vu
  • Ngày mở chủ đề
Q

quoc_vu

Author
hiện em đang làm BT l71n môn CAD CAM , bay giờ em đã vẽ xong chi tiết rồi mà vẫn chưa biết gia công như thế nào vì chưa bao giờ em sử dụng SOLID CAM cũnng như Master CAM . các bác giúp giùm em hướng dẫn làm như thế nào với MS hay SC cũng được.

H

hathaway

Author
bạn đổi sang đuôi *.igs rồi sang mastercam mơ nó ra. nêu dùng M v9 thì phải conveter
Có ở Hà Nội không bạn

Nếu sử dụng MC X thì bạn có thể mở trực tiếp file SW, khi Open chọn file type SW.
Vào chọn máy( thường là 3-axis VHM) -> chọn phôi( chỗ stock ấy) -> Rồi từ từ chọn các toolpath( đường chạy dao ý mà). Cứ chọn thoải mái, sau đó bấm vào nút backplot( thường thì nó sẽ tự động hiện lên nếu quá trình chọn dao và đường chạy dao của bạn đúng), cho chạy thử sẽ thấy ngay kết quả. Sau đó nếu có những phần chưa thích hợp thì vào chỉnh sửa lại( từ từ rồi sẽ biết, bạn đọc thêm trong DĐ sẽ có nhiều thứ hay lắm).
Còn nếu muốn sử dụng SWCam thì mình khuyên bạn nên đọc và thực hành kỹ phần Tutorial của SWCam, nó rấr, rất, rất dễ hiểu và dễ làm theo, cũng như tùy biến theo ý mình

H

Hoang Khanh

Author
Cậu là sv Bách Khoa thành phố HCM phải không ? Cái mẫu này tôi làm rồi, cái này gia công 2,5D thôi, cậu dùng SolidCam đi. Chịu khó đọc phần Help đi, phần 2,5D dễ học lắm, sau đó gia công cái này nhanh cực kỳ. Tới chỗ nào không hiểu post lên hỏi, tôi giải đáp cho.

Q

quoc_vu

Author
Cậu là sv Bách Khoa thành phố HCM phải không ? Cái mẫu này tôi làm rồi, cái này gia công 2,5D thôi, cậu dùng SolidCam đi. Chịu khó đọc phần Help đi, phần 2,5D dễ học lắm, sau đó gia công cái này nhanh cực kỳ. Tới chỗ nào không hiểu post lên hỏi, tôi giải đáp cho.
cái em chưa hiểu là cái này phay contour hay là profile vậy anh ? em ko học môn công nghệ chế tạo máy kỹ nên ko biết

H

Hoang Khanh

Author
Chạy dao 3D contour là một cách chạy dao mới trong SolidCam 2008 so với SC 2007, giúp phay tinh các biên dạng. Trong trường hợp của em anh nghĩ là chạy dao theo 3D contour thì không thuận lợi lắm mà nên dùng profile, pocket. Có 2 lý do:
1. Chi tiết của em khá đơn giản, không phức tạp (bài tập lớn CAD/CAM/CNC chủ yếu để các em làm quen với việc sử dụng phần mềm 3D và mô phỏng gia công trên máy tính)
2. Em để ý sẽ thấy phần Technology (tạm dịch là cách chạy dao) của profile và pocket nhiều thông số hơn 3D contour, em làm quen phần mềm thì nên làm cái này để hiểu rõ hơn. Hiểu từng thông số, sẽ giúp em thuận lợi hơn khi dùng tới phay 3D, 5 trục, HSM.

Đấy là góp ý của anh, em vẫn nên dùng 3D contour nếu thấy hợp lý hơn.

Q

quoc_vu

Author
Chạy dao 3D contour là một cách chạy dao mới trong SolidCam 2008 so với SC 2007, giúp phay tinh các biên dạng. Trong trường hợp của em anh nghĩ là chạy dao theo 3D contour thì không thuận lợi lắm mà nên dùng profile, pocket. Có 2 lý do:
1. Chi tiết của em khá đơn giản, không phức tạp (bài tập lớn CAD/CAM/CNC chủ yếu để các em làm quen với việc sử dụng phần mềm 3D và mô phỏng gia công trên máy tính)
2. Em để ý sẽ thấy phần Technology (tạm dịch là cách chạy dao) của profile và pocket nhiều thông số hơn 3D contour, em làm quen phần mềm thì nên làm cái này để hiểu rõ hơn. Hiểu từng thông số, sẽ giúp em thuận lợi hơn khi dùng tới phay 3D, 5 trục, HSM.

Đấy là góp ý của anh, em vẫn nên dùng 3D contour nếu thấy hợp lý hơn.
em vẫn đang lúng túng ở chỗ : phôi hình chữ nhật ban đầu thì mình sẽ phay profile để được biên dang ngoài cho chi tiết nhưng mà chọn profile như thế nào trong solid cam vậy anh ?

H

Hoang Khanh

Author
Em gia công phần đế trước phải không ?
1. Vào Geometry để define biên dạng, chọn 1 cạnh ngoài rồi chọn Auto-Constant Z, chọn OK.
2. Và Technology chọn Tool side là Right, có thể kiểm tra bằng cách chọn nút Geometry bên cạnh, em sẽ thấy dao ở bên ngoài hay bên trong biên dạng.
3. Tiếp tục chọn thông số khác và gia công nhé

Q

quoc_vu

Author
em làm xong phần đế rồi . cho em hỏi cái mặt cong và cái mặt nghiêng bên trong thì sử dụng dao gì với nguyên công gì vậy anh ?

em làm xong phần đế rồi . cho em hỏi cái mặt cong và cái mặt nghiêng bên trong thì sử dụng dao gì với nguyên công gì vậy anh ?
Bạn dùng bull mill với tip radius nhỏ đi, chạy profile vẫn bảo đảm độ bóng sáng bề mặt. Ý của tớ là vậy thôi, vì chưa có thông số cụ thể của chi tiết; với lại tớ quen dùng proe.... Gửi cho mình file chi tiết để tiện hỗ trợ bạn nhé (phương án gia công và kinh nghiệm với proe).
Thân!

H

Hoang Khanh

Author
Em làm thế nào rồi ? Còn vướng mắc gì không ? SolidCam gia công rất tốt, ở Việt Nam chưa phổ biến nên nhiều người không biết thôi.

Q

quoc_vu

Author
ac. em mò hoài ko duoc cai phay mặt cong nếu không sử dụng 3D milling . em chạy contour 3D nó chỉ chạy 1 đường rồi ngưng luôn . hix:(

H

Hoang Khanh

Author
Cái mặt cong đó em chạy 3D Milling là tốt nhất. Chi tiết này nếu em biết làm phay 3D thì rất nhanh. Anh hướng dẫn theo 3D:
1. Phay Roughing tất cả các mặt, để lượng dư khoảng 3 (thông số Surface offset)
2. Phay tinh các bề mặt phẳng bằng chế độ cắt Linear.
3. Các bề mặt:
- Cung tròn phi 106 dùng cách chạy dao là Constant Step Over
- 2 vách nghiêng dùng cách chạy dao là Constant Z
4. Khoan 4 lỗ, tài liệu hướng dẫn khuyến khích khoan mồi, em có thể theo hoặc không.

P/S: Em có thể chạy bán tinh (S
) xong rồi chạy tinh (Finish)

Cái mặt cong đó em chạy 3D Milling là tốt nhất. Chi tiết này nếu em biết làm phay 3D thì rất nhanh. Anh hướng dẫn theo 3D:
1. Phay Roughing tất cả các mặt, để lượng dư khoảng 3 (thông số Surface offset)
2. Phay tinh các bề mặt phẳng bằng chế độ cắt Linear.
3. Các bề mặt:
- Cung tròn phi 106 dùng cách chạy dao là Constant Step Over
- 2 vách nghiêng dùng cách chạy dao là Constant Z
4. Khoan 4 lỗ, tài liệu hướng dẫn khuyến khích khoan mồi, em có thể theo hoặc không.

P/S: Em có thể chạy bán tinh (S
) xong rồi chạy tinh (Finish)
Lượng dư 3 ly (mm) có lớn quá không? Bồ gia công như vậy thì bước bán tinh chạy dao ngón làm sao đây???

H

Hoang Khanh

Author
@hai2407: Em để 3 mm có lẽ hơi lớn, theo anh thì để bao nhiêu ?

Với các bề mặt cong dùng dao cầu thì mình nên để lượng dư bao nhiêu vậy anh (đường kính dao là 6 mm và 4 mm) ?

Tớ không có thông số về kích thước nên cũng khó nói là dùng dao gì, thông số công nghệ ra sao lắm bồ ơi! Cho thêm vào bản vẽ rồi ném lên đi!
Nhìn trong hình thì là như vậy nhé. Nhưng khi bắt tay vào chế tạo, bạn phải xác định được bạn làm chi tiết này với phôi dạng gì, chất liệu gì.
Giả sử mình xác định rằng sẽ phay 1 khối vuông ra sản phẩm này nhé, Vật liệu phôi là thép C45 này.... vậy bước tiếp theo, tớ phải xác định được là phương án gá kẹp như thế nào này, điểm tham chiếu là ở đâu này.
Tùy vào kích thước và hình dáng sản phẩm, mình xác định được là dùng dao gì, phương án chạy ra làm sao.... Với dữ liệu về vật liệu phía trên, tớ xác định được thông số công nghệ của từng bước gia công trong nguyên công.
Bồ đưa cho tớ mỗi cái hình, còn kích thước hông biết, vật liệu hông chỉ định, tớ lấy gì giúp bồ đây?

@Hoang_Khanh: Lượng dư gia công không ai đặt lớn tới trên 1mm đâu bồ nhé. Tớ thường để 0.3 cho tới 0.5 trong roughing;
0.15 > 0.1 sau quá trình reroughing, và quá trình finishing chỉ ăn hớt 0.1mm thôi bồ ạ!
Có những trường hợp đặc biệt, cần thêm bước gia công super finishing, lượng dư sau quá trình finishing tớ để có 0.05mm thôi bồ!

Last edited:
Q

quoc_vu

Author
nhưng mà phay 3D như vậy thì dùng dao nào để cho bề mặt cong được bóng láng vậy mấy anh ?

Q

quoc_vu

Author
diễn đàn ko cho up file dung lượng lớn nên em cũng hơi bó tay . mấy anh xem đỡ tấm hình này. sẵn tiện mấy anh cho em hỏi dùm bạn em cái hình sau nên theo thứ tự nguyên công nào ?
còn nữa các anh có ai biết sử dụng chương trình coroguide của hãng sanvik để tính toán mấy thông số cắt thì chỉ cho em với.

Last edited by a moderator:
H

Hoang Khanh

Author
Phay 3D mặt cong cậu dùng dao bull mill như anh Hải hướng dẫn ấy và dùng cách chạy dao như tớ nói.

Cái vụ nguyên công thì cậu để ý tớ không hướng dẫn cho cậu từng bước, đây là bước đầu tiên cậu làm quen với gia công cơ khí, cậu phải tự suy nghĩ đưa ra phương án của mình, cậu đang làm đồ án CTM thì phải tự biết. Suy nghĩ xong thì đưa ra phương án của mình, nếu cảm thấy chưa hài lòng thì post lên mọi người sẽ giúp.

Muốn post hình ảnh cho rõ thì vào phần hướng dẫn post ảnh sẽ biết cách.

Last edited by a moderator:
diễn đàn ko cho up file dung lượng lớn nên em cũng hơi bó tay . mấy anh xem đỡ tấm hình này. sẵn tiện mấy anh cho em hỏi dùm bạn em cái hình sau nên theo thứ tự nguyên công nào ?
còn nữa các anh có ai biết sử dụng chương trình coroguide của hãng sanvik để tính toán mấy thông số cắt thì chỉ cho em với
Tôi nói phương án gia công, lập trình trên solid cam thế nào em tự làm nhé!
Phá thô: Em dùng dao 25R5 để phá thô 2 biên bên ngoài trước. Giả định chi tiết được chế tạo bằng thép C45, thông số gia công như sau: S: 1800 rpm; feed: 800mmpm. Lượng dư thành 0.3, dư đáy em đặt la 0. Chiều sâu lát cắt đặt từ 0.7mm. Xuống dao góc Ram khoảng 3 độ nếu em ăn xuống dao trực tiếp phía trong. Ram Feed đặt là 150.
Nếu em ăn dao theo phương án zizac và xuống dao ngoài thì không cần để ý đến góc xuống dao và tốc độ xuống dao nữa.
Khoan, doa tạo các lỗ.
Phá thô chi tiết chính giữa: Sau khi phá thô 2 biên ngoài, em sử dụng dao 16R0.8 để phá thô phía trong. Phương án chạy dao theo Zlevel Roughing. Bước xuống dao là 0.2mm. Lượng dư thành là 0.3mm; Lượng dư đáy đặt 0. Thông số gia công như sau: S2500; F650 - 800, Xuống dao theo góc nghiêng 1 độ. Tốc độ xuống dao đặt F100. Đường đi dao theo hình xoắn ốc Spiral...

Bán tinh: Dùng dao 16R0.8 Để phay bán tinh
Mục đích:
Ăn tinh các mặt 90 độ và dốc 30 độ.
Vét chân R5 để lại sau quá trình phá thô bằng 25R5.
Phương án chạy: Chạy ziczac kết hợp với các đường lead in/ lead out để tối ưu hóa retract.
Thông số gia công: S 2500; F 650 - 800; xuống dao 90 độ. Bán kính lead để 2. Tốc độ xuống dao = tốc độ tiến ngang.
Lượng dư gia công thành: = 0.

Cuối cùng, với mặt cong chính: Sử dụng dao cầu 8 (Ball nose end mill R4) đến cầu 12.
Lượng dư bề mặt: đặt 0.
Phương án chạy: Surface mill.
Thông số gia công (Với cầu 10 nhé): S3800; F600; bước dịch ngang(step_over): 0.1mm

Xong rồi đó!

P/S: Bài tập này khá hay, tôi xin phép được xin và chuyển thành bài tập cho phần Pro/E. Rất mong em đồng ý!

Last edited: