giúp em vẽ bài này được không các bro...

• Thread starter hocsinh...
  • Ngày mở chủ đề
H

hocsinh...

Author
tình hình là em mới được học catia trên trường..nhưng số tiết quá ngắn.(có 36 tiết à) nên vẫn chưa tìm hiểu hết được các lệnh..và em có kiếm được tài liệu phần part degin trên trang chủ catia...có bài này khó quá.em xem xong mà chẳng tìm được cách vẽ.mong các bro hướng dẫn cụ thể cho em cách vẽ...em xin chân thành cám ơn các bro nhiều...
hình của em nó đây...
http://www.google.com.vn/imgres?q=m...&w=200&h=184&ei=WRd3T57mEZCciAe9lJSoDw&zoom=1.
đây là bản vẽ của em nó

Last edited by a moderator:

paven8880

Active Member
Ðề: giúp em vẽ bài này được không các bro...

Mình không có thời gian nên mình không vẽ toàn bộ hình nhé! Mình chỉ vẽ chỗ mình cho là bạn "hơi" mắc 1 tí thôi. Chỗ khác đơn gian mà!
Đầu tiên bạn tạo 2 biên trên 2 mặt phẳng song song (lệnh tạo mặt phẳng song song:Reference Element/Ofset from plane)

Sau đó bạn vẽ 4 đường guide. Một chú ý ở đây 4 Guide này là 4 sketch độc lập và phải giao với 2 biên dạng ở trên

Sử dụng lệnh Multisection solid với 2 biên dạng và 4 guide, Chú ý về hướng và điểm closing point hợp lý.

Trong hình này nên sử dụng lệnh shell để hoàn thiện

Chúc bạn thành công với Catia
paven8880

H

hocsinh...

Author

bác bro paven8880 ơi..bác có thể hướng dẫn cho em..hoặc cho em tài liệu về phần vẽ đường guide không ạ??em gà quá....em không vẽ được 4 cái đường guide cong cong ấy..catia nó kêu là đường guide không đồng phẳng...lúc em add

Last edited by a moderator:

paven8880

Active Member

Bốn guide này thì đồng phẳng sao nổi? Chắc bạn vẽ không giao với 2 biên dạng đó thôi. Chú ý rằng các đường guide này nằm trên 2 mặt phẳng xz và zy nhưng là 4 sketch độc lập, điều này rất quan trọng. Rất dễ sai bước này nếu trên mặt xz bạn vẽ luôn 2 đường, tương tư bạn vẽ luôn 2 đường trên zy. Bạn PHẢI vẽ từng đường một và phải cắt 2 biên dang nằm ngang. Nếu còn khó khăn hãy nhắn lại nhé, nhưng mình tin bạn làm được thôi

H

hocsinh...

Author

cám ơn bro nhé.xin lỗi đã làm phiền bro..em sẽ cố gắng.

V

vuquangminh

Author

bài này chỗ rãnh cắt hình như cho thiếu kích thước thì phải vẽ bài này cũng dễ mà